Hàng hóa chịu thuế suất 0%

• Thread starter vitxinhbobo
  • Ngày gửi
V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
ai giải thích giúp mình sự khác nhau của 2 loại thuế: loại hàng hóa có thuế suất 0% và loại hàng hóa chịu thuế suất o% với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
ai giải thích giúp mình sự khác nhau của 2 loại thuế: loại hàng hóa có thuế suất 0% và loại hàng hóa chịu thuế suất o% với!

Có thuế với chịu thuế có khác nhau sao ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

2 cái này là 1 mà
còn trường hợp hàng hóa chịu thuế suất 0% với hàng hóa không chịu thuế mới có sự khác nhau

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh

Cái này thì có chi mà khác nhau chứ??? Là một thôi bạn ơi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
các bạn giải thích giúp mình câu hỏi này với: hàng hóa chịu thuế suất 0% nghĩa là sao vậy? hàng hóa không chịu thuế với hàng hóa chịu thuế suất 0% khác nhau ở chỗ nào vậy??

Nói ngắn gọn nhé :
Hàng hoá thuế xuất 0% : Xuất khẩu (được khấu trừ VAT đầu vào của những HH, DV tạo ra nó để XK)
Hàng hoá không chịu thuế :không được khấu trừ VAT đầu vào của những HH, DV tạo ra nó.

H

huongthuy856

Sơ cấp
8/7/09
22
0
0
tp.HCM
Hàng hóa chịu thuế suất 0% thường là hàng xuất khẩu.
nó khác với hàng hóa không chịu thuế ở chỗ khi bạn có đầu vào đối với lô hàng đó mà có thuế GTGT bạn vẫn được kê khai khấu trừ thuế.còn đối với hàng hóa không chịu thuế bạn sẽ ko được kê khai khấu trừ thuế GTGT

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
hàng hóa ko chịu thúe, chịu thuế

Nói ngắn gọn nhé :
Hàng hoá thuế xuất 0% : Xuất khẩu (được khấu trừ VAT đầu vào của những HH, DV tạo ra nó để XK)
Hàng hoá không chịu thuế :không được khấu trừ VAT đầu vào của những HH, DV tạo ra nó.

mình ngu ngơ quá! nếu có gì mong các bạn chỉ bảo.mình ko hiểu hàng hóa chịu thuế suất 0% thì VAT của nó đc khấu trừ như thế nào.vd: hàng hóa trị giá 200tr, thuế suất 0% thì VAT đc khấu trừ là gì?hay là như thếnào....mình chắng thể hiểu đc .....

H

huongthuy856

Sơ cấp
8/7/09
22
0
0
tp.HCM
có nghĩa là bạn được kê khai khấu trừ thuế đầu vào với lô hàng mà bạn xuất bán thuế suất 0% đó.

C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
trời đất, hàng hoá chịu thuế suất 0% nghĩa là người mua không phải nộp thêm khoản thuế và người bán thì vẫn được khấu trừ số thuế đầu vào khi mua NVL vào sản xuất ra mặt hàng đó bạn à

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình ngu ngơ quá! nếu có gì mong các bạn chỉ bảo.mình ko hiểu hàng hóa chịu thuế suất 0% thì VAT của nó đc khấu trừ như thế nào.vd: hàng hóa trị giá 200tr, thuế suất 0% thì VAT đc khấu trừ là gì?hay là như thếnào....mình chắng thể hiểu đc .....

Khấu trừ những hoá đơn đầu vào có liên quan đến đầu ra 200 Tr
(VD : bạn mua lô hàng bột cá trị giá 160 tr, thuế VAT là 8 triệu, rồi xuất đi TQ trị giá 200 triệu, vậy thì bạn được khấu trừ hoặc hoàn thuế 8 triệu vì đầu ra thuế 0%)
Nếu lô hàng trên bạn bán lại cho 1 KH nội địa giá 200 triệu chưa VAT thì bạn phải nộp VAT như sau : 10 tr (VAT.ĐR) - 8 tr (VAT.ĐV = 2 tr
Bột cá TS : 5%

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội

Đây nhá!
HH chịu Thuế suất VAT 0% thì những VAT đầu vào của nó được khấu trừ. Còn HH ko chịu thuế thì VAT đầu vào của nó ko được khấu trừ, phải tính trực tiếp vào giá gốc.
Ví dụ:
Cty mua NVL để sản xuất hàng A với giá chưa thuế là 100tr, VAT đầu vào là 10tr (thuế suất 10%). Cty xuất khẩu hàng A ra nước ngoài (thuế suất VAT 0%) thì số thuế VAT đầu vào là 10tr kia vẫn được khấu trừ. Bút toán khấu trừ bình thường là : N33311/C133 : 10tr.
Nhưng nếu hàng A không thuộc đối tượng tính thuế VAT (thường thì ít trường hợp này lắm, chỉ trừ sản xuất chân tay giả...) thì số thuế VAT đầu vào là 10tr kia sẽ không được khấu trừ. Và nhà thuế đồng ý để em tính luôn 10tr vào giá gốc của hàng.
Ok chưa?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA