mua ô tô không có hóa đơn có được ghi nhận giá vốn khi bán ra k?

• Thread starter huongthuy856
  • Ngày gửi
H

huongthuy856

Sơ cấp
8/7/09
22
0
0
tp.HCM
Công ty mình chuyên về mua bán ô tô. Khi mình mua ô tô của 1 cá nhân (không phải công ty),không có hóa đơn nhưng có công chứng mua bán, không sang tên công ty,chờ khi có người mua mới sang tên cho người đó luôn. Vậy mình có được ghi nhận giá vốn hàng hóa khi bán ra không? Khi mình bán có được xuất HDGTGT k? Các bạn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
bạn không xuất H Đ cho khách hàng thì họ làm sao mà đi đăng ký xe đươc chứ, bạn vẫn phải ghi nhận giá vốn và xuất HD bình thường.

nhưng mà bên bạn vẫn cần phải xin lai toàn bộ chứng từ nhập xe của bên bán trước cho bên bạn ý thì sau này khách hàng của bạn mới DK đc.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

motminhmai

Sơ cấp
20/3/09
12
0
1
42
Hà Nội
Công ty bạn muốn hợp thức hoá cho việc mua ô tô và mún có hoá đơn thì bảo người bán xe đến chi cục thuế nơi người bán xe có hộ khẩu thường trú mà mua hoá đơn, tuy nhiên Cty bạn phải bỏ thêm 1 khoản tiền nữa để đưa cho người bán xe nộp thuế tại chi cục thuế, tôi không nhớ chính xác là bao nhiêu % thuế phải nộp. ( Khoản tiền này người bán sẽ không bỏ ra đâu, hiiiiiii).

H

huongthuy856

Sơ cấp
8/7/09
22
0
0
tp.HCM
Nhưng cái chính là mình ko muốn bỏ tiền ra mua HD vậy có được kê khai giá vốn khi bán ra k?

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Khi mua xe Cty bạn ko lấy hoá đơn mua, vẫn đứng tên người chủ sở hữu cũ để dùng. Vậy trên chứng từ ko thể hiện cty bạn là sở hữu mới của xe. Nên giờ muốn bán mà lại ko muốn mất tiền thuế sang tên, mà sang tên luôn cho người mua mới thì bạn phải yêu cầu ng bán (ng hiện đang đứng tên sở hữu xe) đó sang tên cho ng mua. Còn Cty bạn ko liên quan trên giấy tờ. Nếu muốn hạch toán thì phải qua một công đoạn nữa: ng bán-cty bạn (có hoá đơn để cty bạn đi đăng ký)-ng mua mới.

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Khi mua xe Cty bạn ko lấy hoá đơn mua, vẫn đứng tên người chủ sở hữu cũ để dùng. Vậy trên chứng từ ko thể hiện cty bạn là sở hữu mới của xe. Nên giờ muốn bán mà lại ko muốn mất tiền thuế sang tên, mà sang tên luôn cho người mua mới thì bạn phải yêu cầu ng bán (ng hiện đang đứng tên sở hữu xe) đó sang tên cho ng mua. Còn Cty bạn ko liên quan trên giấy tờ. Nếu muốn hạch toán thì phải qua một công đoạn nữa: ng bán-cty bạn (có hoá đơn để cty bạn đi đăng ký)-ng mua mới.

mình thấy bạn hienpmc nói đúng đấy. bạn nên làm theo thì hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA