Hạch toán 622,627 khi không có doanh thu

• Thread starter phanthuynguyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

phanthuynguyen

Sơ cấp
16/2/09
7
0
1
Bình Dương
Trong những tháng công ty mình không có đơn hàng nhưng mình vẫn phải trả lương cho công nhân, vẫn phải trả các chi phí liên quan cho xưởng sản xuất. Vậy nếu trong tháng mình không có doanh thu thì mình ghi nhận những chi phí trên như thế nào ạ?
- Không thể ghi nhận những khoản đó vào 642
- Không thể ghi nhận vào giá vốn của những đơn hàng những tháng tiếp theo vì sẽ không phản ánh đúng giá thành của sản phẩm
- Vậy ghi nhận vào giá vốn trong kỳ??? nhưng lại không có doanh thu thì có được không??? Có văn bản pháp luật nào hướng dẫn chỗ này không??
Mình không biết xử lý sao cả. Mong mọi người giúp mình với ạ:wall:
Cám ơn nhiều lắm ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
công ty bạn là công ty sản xuất đúng không
nếu vây thì các chi phí 621,622,627 phải tính kết chuyển vào giá thành sản phẩm chứ. khi bán sản phẩm này thì các chi phí đó nằm trong giá vốn hàng bán (TK 632)
tất nhiên đồng thời với bút toán ghi nhận chi phí này thì bạn phải có bút toán ghi nhận DT hàng bán
mình không hiểu ý bạn lắm

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
- Doanh nghiệp kinh doanh chưa có doanh thu, chỉ mới phát sinh chi phí, VD: 642 thì cuối kỳ:
+ Nếu chi phí cần phân bổ trong thời gian <= 12 tháng : K/c sang 142 ( hoặc hạch toán luôn khi bắt đầu phát sinh chi phí)
+ Nếu > 12 tháng: K/c sang 242
+ Nếu không đủ lý do để phân bổ về TK này thì kết chuyển 642 sang 911 và đăng ký chuyển lỗ sang năm sau

Chắc công ty bạn thuộc trường hợp 1 rồi.
Mình trả lời như vậy ko biết có giúp gì dc bạn ko.

S

solomon2211

Trung cấp
Ý kiến của ngoclan20687 là phù hợp, bởi lẽ:
1. Các tài khoản liên quan đến chi phí sản xuất như 621, 622, 627 không liên quan đến bán hàng, chỉ liên quan đến thành phẩm và hàng tồn kho. Cho nên, số dư các tài khoản 621, 622, 627 sẽ được kết chuyển vào Bảng Tổng Kết Tài Sản nằm ở các tài khoản 154, 155.

2. Khi phát sinh doanh thu, thường sẽ đi kèm Giá vốn hàng bán (đối với các doanh nghiệp sản xuất, thương mại) tài khoản 632. Việc phát sinh doanh thu không liên quan đến các chi phí sản xuất mà liên quan đến hàng tồn kho.

Như vậy, dù không có doanh thu hay có doanh thu, bạn vẫn phải kết chuyển 621, 622, 627 vào 154 hoặc 155.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Trong những tháng công ty mình không có đơn hàng nhưng mình vẫn phải trả lương cho công nhân, vẫn phải trả các chi phí liên quan cho xưởng sản xuất. Vậy nếu trong tháng mình không có doanh thu thì mình ghi nhận những chi phí trên như thế nào ạ?
- Không thể ghi nhận vào giá vốn của những đơn hàng những tháng tiếp theo vì sẽ không phản ánh đúng giá thành của sản phẩm
- Vậy ghi nhận vào giá vốn trong kỳ??? nhưng lại không có doanh thu thì có được không??? Có văn bản pháp luật nào hướng dẫn chỗ này không??
Cám ơn nhiều lắm ạ

Bạn kết chuyển vào TK nằm chờ 154
Khi nào có thành phẩm thì tập hợp và kết chuyển sang TK 155
Khi bán hàng kết chuyển từ 155 sang 632
Thân

S

sonheomap

Guest
26/10/09
14
0
0
43
HCM
Cám ơn nhiều lắm ạ

do trong tháng không có đơn hàng sản xuất nhưng bạn vẫn chi các khoản chi liên quan đến Tk 627 và 622. Về nguyên tắc, những tài khoản trên không có số dư và phải kết chuyển hết qua 154. với cách làm này sẽ dẫn đến tình trạng nếu tháng sau có đơn hàng thì giá thành của sản phẩm sẽ rất cao do phải gánh chi phí của tháng trước chuyển sang.
Mình có ý kiến như sau các bác xem thử có được không nhé:
Vẫn tập hợp các chi phí phát sinh trên tài khoản 622 và 627
cuối tháng kết chuyển sang tài khoản trung gian ( ví dụ 142,242..) đến tháng sau nếu có đơn hàng sản xuất thì hạch ngược lại ( số tiền hạch toán có thể căn cứ vào số lượng đơn hàng nhiều hay ít để cân đối hợp lý ).
Như vậy giá thành sản phẩm của tháng sau sẽ không quá cao

Các bác thấy ý kiến của em có được không ạ

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
Nguyên văn Hanhlt415:"Doanh nghiệp kinh doanh chưa có doanh thu, chỉ mới phát sinh chi phí, VD: 642 thì cuối kỳ:
+ Nếu chi phí cần phân bổ trong thời gian <= 12 tháng : K/c sang 142 ( hoặc hạch toán luôn khi bắt đầu phát sinh chi phí)
+ Nếu > 12 tháng: K/c sang 242
+ Nếu không đủ lý do để phân bổ về TK này thì kết chuyển 642 sang 911 và đăng ký
chuyển lỗ sang năm sau

Minh nghĩ làm như bạn này là đúng hơn đấy lam nhu Solomon2211Ngoclan26087 nhỡ mà 1 năm vẫn chưa đi vào sản xuất được sản phẩm nào thì làm sao có sản phảm xuất bán mà hạch toán giá vốn cu treo mai o 632 àh ma Tk 632 thi ko bao giờ có số dư, với là nếu ko có hàng xuất bán thì Tk 632 sẽ ko xuất hiện trên bảng cân đối đâu bạn nên tìm hiểu kỹ nhé.
Thân!

Sửa lần cuối:
N

nhaicon

Guest
27/10/09
3
0
0
41
hai phong
Mình đang học kế toán nên muốn hỏi mọi người một chút, mọi người giúp minh với nhé!Đó là khi xác đinh kết quả kinh doanh bị lỗ thì có tính thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Sửa lần cuối:
S

sonheomap

Guest
26/10/09
14
0
0
43
HCM
Đã lỗ rồi thì lấy tiền đâu mà nộp thuế TNDN hả bạn

S

sonheomap

Guest
26/10/09
14
0
0
43
HCM
nhỡ mà 1 năm vẫn chưa đi vào sản xuất được sản phẩm nào thì làm sao có sản phảm xuất bán mà hạch toán giá vốn cu treo mai o 632 àh ma Tk 632 thi ko bao giờ có số dư, với là nếu ko có hàng xuất bán thì Tk 632 sẽ ko xuất hiện trên bảng cân đối đâu bạn nên tìm hiểu kỹ nhé.
Thân!

??? mấy bác có hiểu không. Em đọc đến đoạn ".... cu treo mai o 632 " là em không hiểu lun:004:

N

nhaicon

Guest
27/10/09
3
0
0
41
hai phong
sao em nghe các chị làm kế toán bảo nếu kinh doanh lỗ thì thuế
vẫn thu 1% trên doanh thu mà?

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
Có gì đâu mà ko hiểu hả bạn thì cũng như chi phí treo ở TK 142 chờ phân bổ đấy thôi nhưng TK 632 ko bao giờ có số dư thì làm sao mà treo đc.:dance2:

levanton

levanton

Cao cấp
Làm như hiepnt1974

Bạn kết chuyển vào TK nằm chờ 154
Khi nào có thành phẩm thì tập hợp và kết chuyển sang TK 155
Khi bán hàng kết chuyển từ 155 sang 632
Thân

Ngoài ra, nếu đó là hợp đồng xây dựng, chi phí vẫn để ở TK 154, khi nào xác định doanh thu thì kết chuyển giá vốn:
Nợ 632/ Có 154.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA