Cho hỏi về TSCĐ

• Thread starter ERPSolution
  • Ngày gửi
E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Các mem mến,Cho mình hỏi vấn đề như sau nhé:

Mình biết nguyên tắt TSCĐ >= 10tr và TSCĐ không nhất thiết phải theo từng cái mà có thể theo hệ thống, Ví dụ mua 3 bộ PC có giá trị là 21tr, mình có thể đưa vào TSCĐ.

Tuy nhiên, nếu các PC này không phải mua về cùng đợt (không cùng hóa đơn) mà mua lẻ mỗi cái giá =7tr và mua theo nhiều đợt khác nhau (theo VD trên là mua 3 lần khác nhau). Vậy mình có thể tập hợp thành hệ thống máy tính 21tr được không? Định khoản các quá trình đó như thế nào?

Cảm ơn

ERPS

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

highland

Guest
Đúng là do mình đọc không kỹ, mới đầu nhìn tưởng đâu 3 đợt mua đó là các bộ phận khác nhau trong 1 hệ thống máy... Còn nếu mà các máy riêng lẽ thì đúng là không thể gộp thế rồi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Alert Mr. EPRSolution: Xin anh hãy đọc lại cho kỹ QĐ 206. Dù cho là anh có mua cùng một đợt, với tổng trị giá cả 3 bộ là 21 triệu thì anh cũng đâu có thể coi đó là 1 TSCĐ. Nếu anh tách ra từng chiếc 1, thì nó vẫn có thể hoạt động độc lập được, trường hợp anh tách ra mà nó không hoạt động độc lập được thì mới fải gộp chung lại để cấu thành 1 hệ thống chứ? như thế nếu giá trị của toàn hệ thống phụ thuộc >=10 triệu (theo 206) thì hệ thống đó được coi là 1 TSCĐ. Ở đây anh chẳng có lý do gì để gom 3 cái máy tính thành 1 hệ thống và coi như 1 TSCĐ cả, vì 1 bộ máy tính nếu tách ra vẫn cứ chạy bình thường. Mỗi cái máy của anh có chỉ 7 triệu thôi. Như thế mỗi bộ máy là 1 Công cụ dụng cụ, anh hãy phân bổ nó làm 2 lần thì chi phí được tính vào kết quả kinh doanh còn nhiều hơn là TSCĐ, tội gì làm không đúng luật mà lại gây thêm thiệt hại cho DN?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ERPSolution nói:
Các mem mến,Cho mình hỏi vấn đề như sau nhé:

Mình biết nguyên tắt TSCĐ >= 10tr và TSCĐ không nhất thiết phải theo từng cái mà có thể theo hệ thống, Ví dụ mua 3 bộ PC có giá trị là 21tr, mình có thể đưa vào TSCĐ.
Tuy nhiên, nếu các PC này không phải mua về cùng đợt (không cùng hóa đơn) mà mua lẻ mỗi cái giá =7tr và mua theo nhiều đợt khác nhau (theo VD trên là mua 3 lần khác nhau). Vậy mình có thể tập hợp thành hệ thống máy tính 21tr được không? Định khoản các quá trình đó như thế nào?

Cảm ơn
ERPS
Khi sử lý thực tế thì việc gép 3 máy này để thành một hệ thống TSCĐ có thể làm được.
Vấn đề là phải tạo cơ sở chứng minh đây là hệ thống liên hoàn để thành TSCĐ. VD như có lập đề án ban đầu là thành hệ thống Vd hệ thống mạng lan hoặc mạng nội bộ. Và lãnh đạo phê duyệt hệ thống này ngày từ ban đầu. Trong đó đương nhiên không chỉ là 3 cái máy tính.
Nhưng là một doanh nghiệp hoạt động thì nên tính đến hiệu quả, vì vậy có nên chăng cứ để là công cụ dụng cụ thi sẽ thiết thực hơn. Và cũng đỡ đi phần gải quyết các thủ tục để chuyển nó thành TSCĐ.

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Lúc đầu DN đầu tư môt hệ thống mạng LAN khoảng 30 máy, Server ... giá trị khá lớn (hơn trăm triệu) và xem như TSCĐ, sau đó do phát sinh nên mua lẻ tẻ từng máy và dĩ nhiên các máy này cũng nối vô hệ thống mạng. Tự nhiên hệ thống kia là TSCĐ, các máy mua bổ sung là CCDC thì thấy sao sao ấy.
Thôi, chắc cũng phải làm CCDC như quy định.

Cảm ơn các mem nhé.

ERPS

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ERPSolution nói:
Lúc đầu DN đầu tư môt hệ thống mạng LAN khoảng 30 máy, Server ... giá trị khá lớn (hơn trăm triệu) và xem như TSCĐ, sau đó do phát sinh nên mua lẻ tẻ từng máy và dĩ nhiên các máy này cũng nối vô hệ thống mạng. Tự nhiên hệ thống kia là TSCĐ, các máy mua bổ sung là CCDC thì thấy sao sao ấy.
Thôi, chắc cũng phải làm CCDC như quy định.

Cảm ơn các mem nhé.

ERPS
To ERP nếu số máy mua lẻ về sau vẫm nằm trong dự án ban đầu ( trong phần đề án) thì các máy sau có thể đưa vào TSCĐ.

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
To: bác VoVinhNam,

Khi làm đề án ban đầu có quy định bao gồm bao nhiêu PC không? có đi đăng kỳ với cơ quan NN ko? Nếu các PC mua bổ sung nối vào mạng LAN đó nhưng nằm ngoài số lượng quy định của đề án (nếu có) thì sao? có phải đi đăng ký thêm không?

Cảm ơn bác,

ERPS

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ERPSolution nói:
To: bác VoVinhNam,

Khi làm đề án ban đầu có quy định bao gồm bao nhiêu PC không? có đi đăng kỳ với cơ quan NN ko? Nếu các PC mua bổ sung nối vào mạng LAN đó nhưng nằm ngoài số lượng quy định của đề án (nếu có) thì sao? có phải đi đăng ký thêm không?

Cảm ơn bác,
ERPS
Đây chính là vấn đề cần sử lý đó, đề án ban đầu phải ghi rõ là bao nhiêu PC, vì là TSCĐ lớn nên đăng ký với thuế về hệ thống này. Trong trường hợp có các PC bổ sung vào mạng Lan cũng nên có phương án bổ sung theo nguyên tắc mở rộng hệ thống này. và cũng thông báo để thuế biết, đồng thời để có cơ sở chuyển các PC bổ sung này vào tăng giá trị TSCĐ.
Nhưng như mình đã nói việc bổ sung thêm 1 vài PC nên chăng khi tính hiệu quả của nó thì chuyển về CCDC để đỡ phải trích khấu hao lâu, tạo điều kiện có thể tăng cường bổ sung cho hệ thống này, vì công nghệ thông tin phát triển nhanh kinh khủng.

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Tiện đây cho em hỏi, đối với TSCĐ trong các doanh nghiệp nông nghiệp là súc vật làm việc và/ hoặc cho sản phẩm thì từng con súc vật được coi là 1 TSCĐ theo chế độ quy định như vậy. Nhưng sao khi ví dụ thì lại lấy là đàn voi, đàn ngựa, đàn trâu, đàn bò.... Phải chăng doanh nghiệp có thể quản lý theo đàn để nhưng TS này đủ tiêu chuẩn giá trị để trở thành TSCĐ vì thực tế như em biết thì từng con trâu, con bò nhiều khi không đủ 10 triệu. Và như vậy là hiện nay, lợn nái sinh sản sẽ không được xem là TSCĐ nữa phải không ạ, vậy giá trị của nó sẽ được phân bổ như thế nào? Đây là một vấn đề rất khó và cũng rất ít tài liệu tham khảo, em mong diễn đàn trả lời giúp em.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
hihi. Vấn đề rất thú vị. Theo cách mà tôi hiểu thì ở đây TSCĐ loại này fải là từng con một chứ không phải là cả đàn. Người ta gộp cả đàn lại chẳng qua là để khấu hao chung cho nó dễ thôi. Trong quá trình khấu hao nếu đến khi nào mà giá trị còn lại của mỗi con (tính theo 1 cách nào đấy) <10tr thì lúc ấy phải chuyển chúng nó thành CCDC hoặc NVL :)D). Còn vấn đề giá cả lợn nái thì tôi không rõ, chắc phải tham vấn anh chị nào làm nghề .. lái lợn thôi ... :p

T

TRINHDUY

Guest
27/1/05
26
0
0
48
Hanoi
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Phải chăng doanh nghiệp có thể quản lý theo đàn để nhưng TS này đủ tiêu chuẩn giá trị để trở thành TSCĐ vì thực tế như em biết thì từng con trâu, con bò nhiều khi không đủ 10 triệu. Và như vậy là hiện nay, lợn nái sinh sản sẽ không được xem là TSCĐ nữa phải không ạ, vậy giá trị của nó sẽ được phân bổ như thế nào? Đây là một vấn đề rất khó và cũng rất ít tài liệu tham khảo, em mong diễn đàn trả lời giúp em.
Loại tài sản cố định chửa đẻ này hay quá nhỉ, thôi bạn tách nó ra đưa và CCDC hoặc NVL đi nếu chẳng may nó lăn đùng ra chết còn có đường xử lý. Chứ mỗi lần thanh lý lại phải xin giết mỗ, hoặc chôn mệt lắm.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Em có ý kiến ạ, theo 206 thì hệ thống bao gồm nhiều tài sản và nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào trong hệ thống khiến hệ thống không thể hoạt động được thì hệ thống được coi là 1 tài sản cố định hữu hình.

Em chẳng biết gì về cái mạng LAN nhưng em chắc chắn 1 điều là nếu thiếu 1 cái máy tính cũng vẫn chạy ngon. Vậy các máy tính tạo nên cái mạng LAN ấy có được coi là 1 TSCĐ hay không?

Em nghĩ rằng các đơn vị mua máy tính với mục đích chính là ghi chép và xử lý thông tin, còn mạng LAN là nhằm giúp cho thông tin giữa các bộ phận được chia sẻ kịp thời hơn thôi.

Vậy nên, theo em mỗi máy tính mua về phải tùy giá trị của nó để coi là TSCĐ hay CCDC.

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Trong thực tế có trường hợp khấu hao đến lúc TSCĐ có giá trị còn lại <10tr lại phải chuyển TSCĐ thành CCDC à, MaiKa giải thích rõ hơn được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA