Hỏi về cách ghi sổ theo hình thức Nhật ký-Sổ cái

• Thread starter maihieu15
  • Ngày gửi
M

maihieu15

Sơ cấp
19/10/09
9
0
1
36
Tphcm
Anh chị ơi cho em hỏi cách vào sổ sách kế toán thế nảo ạ (Theo hình thức Nhật ký-Sổ cái)
Giả sừ có 1 nghiệp vụ kinh tế phát sinh:

Ngày 3, bán lô bàn B1 gồm 15 cái và lô bàn B2 20 cái cho khách hàng A, giá bán 2.000.000 đ/cái bàn B1 và 3.000.000 đ/cái bàn B2, VAT 10%, khách hàng chưa trả tiền. Trà tiền mặt chi phí vận chuyển hàng đi bán là 1.050.000 đ đã bao gồm thuế VAT 5%.

Với 1 nghiệp vụ như vậy thì mình cần vô những sổ nào vậy anh chị?
anh chị phân tích rõ giúp em. Em mới học nên chưa rõ lắm ạ.
Em cảm ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Anh chị ơi cho em hỏi cách vào sổ sách kế toán thế nảo ạ (Theo hình thức Nhật ký-Sổ cái)
Giả sừ có 1 nghiệp vụ kinh tế phát sinh:

Ngày 3, bán lô bàn B1 gồm 15 cái và lô bàn B2 20 cái cho khách hàng A, giá bán 2.000.000 đ/cái bàn B1 và 3.000.000 đ/cái bàn B2, VAT 10%, khách hàng chưa trả tiền. Trà tiền mặt chi phí vận chuyển hàng đi bán là 1.050.000 đ đã bao gồm thuế VAT 5%.

Với 1 nghiệp vụ như vậy thì mình cần vô những sổ nào vậy anh chị?
anh chị phân tích rõ giúp em. Em mới học nên chưa rõ lắm ạ.
Em cảm ơn anh chị nhiều!

Hướng dẫn ghi sổ theo hình thức NK-SC.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=64530

Ngoài ra bạn còn ghi các sổ chi tiết , phần sổ chi tiết thì hình thức nào cũng như nhau.

N

ngaymoidc

Guest
Khi mình rút quỹ nộp TKNG để trả tiền hàng cho ngươi bán:
NV1: N112/c 111,
NV2:N331,635/c112
Cuối tháng lãi tiễn gửi:N112/c 515
Vậy mỗi NV trên ghi một dòng trên cả NK -Sc đúng ko ah, anh chị giúp em voi , em mơi ra trường, cty lai moi nên ko có tai lieu tim hieu

T

TrucMy

Guest
15/5/06
24
0
0
Daknong
anh chị ơi làm một bài về đề tài nhật ký sổ cái mình làm thế nào a? em cảm ơn!

levanton

levanton

Cao cấp
anh chị ơi làm một bài về đề tài nhật ký sổ cái mình làm thế nào a? em cảm ơn!

Chào bạn !
Chổ tô đậm trên là sao bạn? Có phải bạn đang tìm hiều và trình báy báo cáo về hình thức kế toán Nhật Ký sổ cái?
Trước hết bạn xem biều mẫu

cách ghi chép sổ theo hình thức này

từ đó viết ra nhận xét.

N

ngaymoidc

Guest
anh levanton oi,anh co mẫu sổ TGNH , và Chi tíêt VAT ko, gui cho em vơi, em mua trên thuế nhưg mẫu sổ VAT, rất giống với mẫu sổ Tiền lưong,BH. anh cũng vui lòng chỉ cho em cách vào hai sổ này với đươc không, kt mới ra trường khó khăn quá anh oi.

Y

yenkea

Guest
8/5/10
2
0
0
34
ha noi
Chào bạn !
Chổ tô đậm trên là sao bạn? Có phải bạn đang tìm hiều và trình báy báo cáo về hình thức kế toán Nhật Ký sổ cái?
Trước hết bạn xem biều mẫu

cách ghi chép sổ theo hình thức này

từ đó viết ra nhận xét.
kái này trong chế độ quyển 2 cg có mà, nhưng đọc chỉ có lí thuyết ko thực hành số liệu nghiệp vụ cụ thể nên ko hiểu đc ạ? ái có bài ví dụ về các hình thức ghi sổ ko?post lên cho bọn em tham khảo với ạ? bọn em đang là sv nên còn mù tịt lắm

T

TIGONE

Guest
31/5/10
6
0
0
35
ha noi
Em cam on anh Levanton nhiu lam, may ma co bai huon gdan tan tinh cua anh!

M

mai tan

Guest
5/8/10
19
0
0
34
hà nội
tigone ơi anh levanton hướng dẫn thế nào vậy.mình cũng có thắc mắc giống bạn , cty mình mói co 7 tv thoi gui mail cho mình được không:maittbn@gmail.com cam ơn tigone nhiu nhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA