HĐ đầu ra ghi hình thức thanh toán là CK nhưng thực tế lại nhận bằng TM trao tay

• Thread starter honeyforyou
  • Ngày gửi
H

honeyforyou

Guest
4/1/08
16
0
0
45
Hà Nội
Công ty mình xuất 1 hóa đơn trị giá 31t (chưa VAT), trong đó hình thức thanh toán ghi trong HĐ là CK, nhưng thực tế lại là nhận TM trực tiếp từ khách hàng (KH không thắc mắc gì:015:). Vậy phần định khoản mình phải định khoản thế nào:
Nợ 111 hay Nợ 112?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình xuất 1 hóa đơn trị giá 31t (chưa VAT), trong đó hình thức thanh toán ghi trong HĐ là CK, nhưng thực tế lại là nhận TM trực tiếp từ khách hàng (KH không thắc mắc gì:015:). Vậy phần định khoản mình phải định khoản thế nào:
Nợ 111 hay Nợ 112?

Thu TM thì phải nợ 1111 rồi (KH có quyền thanh toán theo ý họ mà !)

V

vietphuongl

Sơ cấp
30/7/08
7
0
0
39
hà nội
Bạn liên lạc lại với KH rùi ghi thêm hình thức thanh tóan là /TM. Còn mình nhận tiền gì thì pải ghi thế chứ.Nếu là NH thì pải căn cứ vào sổ phụ và giao dịch tại NH mà. Nhưng HĐ này mà hơn 20tr khách hàng không chuyển khoản thì họ sẽ không được khấu trừ thuế---> thiệt bên họ. Chắc họ sẽ liên lạc lại với bạn thui. :D

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Bạn nhận tiền mặt thì đương nhiên là hạch toán vào 111 rồi.
Nếu bên mua là đối tượng không có mã số thuế thì họ chả cần cái chữ chuyển khoản, bạn cứ ghi là TM trên hóa đơn.

L

Luc van

Guest
Bạn nhận tiền mặt thì đương nhiên là hạch toán vào 111 rồi.
Nếu bên mua là đối tượng không có mã số thuế thì họ chả cần cái chữ chuyển khoản, bạn cứ ghi là TM trên hóa đơn.

Tức là họ không cần hoá đơn (bởi vì họ không kê khai nộp thuế GTGT) phải không bạn?
mình cũng biết một số trường hợp có MST mà họ cũng không cần hoá đơn đầu vào đâu nhé!:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA