Xuất hoá đơn mà chưa thu được tiền thì có phải nộp thuế TNDN tạm tính không?

• Thread starter ngo thi nguyen
  • Ngày gửi
ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
36
Hải phòng
Chào cả nhà, e có 1 câu hỏi mong anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ và đưa ra ý kiến.
Khi làm tờ khai thuế TNDN tạm tính : Doanh thu là lấy ở cáCtài khoản 511, 515, 711, vậy thì công ty em có 1 hoá đơn xuất từ tháng 7 mà chưa thu được tiền, khoản tiền này rất lớn. Khi mà chưa thu được tiền như thế mà vẫn phải nộp thuế TNDN tạm tính như vậy thì có j mâu thuẫn không?nếu khoản thu này là khoản thu khó đòi và tiến đến là phải xoá sổ thì tự nhiên doanh nghiệp lại phải bỏ tiển nộp thuế trong khi doanh thu k có ạ?

MONG MỌI NGƯỜI TRẢ LỜI GIẢI ĐÁP CỦA EM SỚM Ạ? CẢM ƠN CẢ NHÀ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà, e có 1 câu hỏi mong anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ và đưa ra ý kiến.
Khi làm tờ khai thuế TNDN tạm tính : Doanh thu là lấy ở cáCtài khoản 511, 515, 711, vậy thì công ty em có 1 hoá đơn xuất từ tháng 7 mà chưa thu được tiền, khoản tiền này rất lớn. Khi mà chưa thu được tiền như thế mà vẫn phải nộp thuế TNDN tạm tính như vậy thì có j mâu thuẫn không?nếu khoản thu này là khoản thu khó đòi và tiến đến là phải xoá sổ thì tự nhiên doanh nghiệp lại phải bỏ tiển nộp thuế trong khi doanh thu k có ạ?

Có doanh thu thì có tính thuế TNDN, bất kể bạn đã thu, chưa thu hay là thu không được.
Nếu xoá nợ mà muốn được giảm trừ thì bạn phải làm thêm một mớ thủ tục nữa đó.

L

Luc van

Guest

Vẫn phải kê khai nộp thuế TNDN tạm tính khi đã có hoá đơn xuất bán ra bạn à.
Còn để không phải nộp thuế TNDN tạm tính nhiều thi bạn kê khai tăng chi phí lên một tí. cuối năm ta giải trình khi không thu được.
Thân!:015:

K

ketoan4

Guest
18/1/08
10
0
0
34
tphcm
Theo nguyên tắc dồn tích thì khi phát sinh DT bạn phải ghi nhận DT, không phải đợi đến lúc thực thu tiền mới kê khai Dt, có nghĩa là mặc dù bạn chưa thu tiền nhưng vẫn kê khai nộp thuế trên phần DT đó.

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
Vẫn kê khai doanh thu bình thường bạn ạ, còn thuế TNDN tạm tính chỉ là tạm tình thôi ko cẩn phải nộp ngay đâu cuuôí năm tổng hợp lại tất cả DT và CP nếu phải nộp thì nộp còn vẫn lỗ thì thôi, chứ nộp trước như mấy chị cty mình bây giờ số dư bên Nợ TK3334 cứ mãi thế bao giờ mới xoá được, mà cũng cứ xác định là ko bao h dc hoàn thuế

D

DIEM CHAU

Sơ cấp
9/3/09
26
0
1
37
Đà Nẵng
Mong mọi giúp e với, Thuế TNDN lấy chi phí từ TK 6,8 vậy có lấy thuế ( TK 133 )không ạ, E XIN CẢM ƠN

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Mong mọi giúp e với, Thuế TNDN lấy chi phí từ TK 6,8 vậy có lấy thuế ( TK 133 )không ạ, E XIN CẢM ƠN

Chỉ tiêu số 11 trên tờ khai thuế "chi phí thực tế phát sinh trong kì" được lấy từ TK loại 6, 8 là đúng rùi. Còn TK 133 là thuế GTGT đầu vào, có liên quan gì tới TNDN đâu???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA