hạch toán lãi mua bán cổ phiếu quỹ vào đâu?

  • Thread starter tamnc
  • Ngày gửi
T

tamnc

Sơ cấp
9/7/08
21
0
0
Hanoi
#1
Xin chào các anh chị và các bạn.

Mình đang cần biết, một công ty A mua cổ phiếu quỹ với giá 1x, sau đấy, bán cổ phiếu quỹ với giá 2x. Vậy phần lợi nhuận từ việc mua bán cổ phiếu quỹ sẽ được hạch toán như thế nào ạ? hạch toán vào Lợi nhuận sau thuế (báo cáo tài chính) hay hạch toán thẳng vào Thặng dư vốn?

Rất mong được các sư phụ trên diễn đàn chỉ giáo, mình cảm ơn rất nhiều.
 
V

vothiyenly

Sơ cấp
30/10/09
1
0
1
tphcm
#2
theo minh nghi ban nen dua vao thang du von co phan 4112
 
N

nguyenvu245

Sơ cấp
7/4/10
1
0
0
TP.HCM
#3
- Khi mua ghi:
Nợ TK 419 - Cổ phiếu quỹ (giá mua lại cổ phiếu + Chi phí)
Có các TK 111, 112,. . .

- Khi tái phát hành với giá cao hơn giá thực tế mua lại, ghi:
Nợ các TK 111, 112 (Tổng)
Có TK 419 - Cổ phiếu quỹ (Giá thực tế mua)
Có TK 411 - Nguồn vốn kinh doanh (4112)
- Khi tái phát hành với giá thấp hơn giá thực tế mua ghi:
Nợ các TK 111, 112
Nợ TK 411 - Nguồn vốn kinh doanh (4112)
Có TK 419 - Cổ phiếu quỹ (Giá thực tế mua lại cổ phiếu).
 
T

tojoACCA

Sơ cấp
20/6/08
28
0
0
HCM
#4
Câu hỏi của bạn post trong diễn đàn CFA thì có lẽ phải trả lời theo IFRS hoặc US GAAP. Hiện giờ hình như CFA ưu tiên chuyển qua IFRS rồi, bạn có thể tham khảo IAS32, 39 hoặc mới đây là IFRS 9. Nếu là thu nhập từ cổ phiếu mua đi bán lại thì theo tôi biết là "Fair Value Through P & L".

Mấy cái nơ nợ có có TK số số thì chỉ có kế toán Việt Nam (VAS) quan trọng hóa lên thôi chớ CFA chằng quan tâm số tài khoản làm gì miễn là đúng "nature-bản chất" là được.
 

Thành viên trực tuyến

  • watersky
  • trannamthanh
  • duytienuit
  • xediengiatot
  • tiendhtm
  • thachkim
  • vuongtran195
  • Châu Nguyễn24
  • maylanhhailongvan
  • pesoc.kool
  • daongocnam0603
  • khanhnguyennt
  • yeulamgi
  • anhduchoi
  • Bùi Thị Bích Ngọc 1990
  • ktkthh
  • Thúy Phượng LA
  • anhdeptrai2511
  • thoibimat
  • vibig




Xem nhiều