Giá thành cho công trình xây dụng

• Thread starter minh91
  • Ngày gửi
H

hungxdvn

Guest
8/5/05
9
0
0
44
hanoi
huerua80 nói:
Tôi xin mạo muội nói theo kinh nghiệm của bản thân nhé. Nếu bạn mua một lượng hàng là 150 tấn xi măng nhưng chỉ sử dụng 100 tấn cho công trình đó. Số còn lại bạn có thể chuyển sang công trình khác với điều kiện :
- Bạn phải ghi ngày xuất kho trên phiếu xuất kho hợp lý với thời gian thi công công trình đó (điều này thì đương nhiên rùi...)
- Thường thì ở công ty tôi, hàng tháng chúng tôi đều làm các bảng kê chứng từ thanh toán cho vật liệu, nhân công và các khoản chi phí chung của từng công trình dựa trên các hoá đơn chứng từ đã có. Như vậy khi làm bảng kê chứng từ thanh toán cho số vật liệu thừa từ công trình trước chuyển sang (50tấn) bạn có thể phô tô hoá đơn 150 tấn bạ đã mua và kèm theo phiếu xuất kho 50 tấn cho công trình này và kẹp cùng vào bảng kê chứng từ thanh toán của tháng đó.
Bạn huerua80 nói thế thì lại đơn giản quá. Thứ nhất có ai tin vào hoá đơn phôtô và mấy tờ phiếu xuất kho muốn viết bao nhiêu cũng có không.
Thứ hai, tiền thuế VAT mình đã nộp đủ cho Nhà nước, dựa vào hoá đơn phô tô có được khấu trừ ở công trình khác không, vì ở công trình này 50 tấn dôi ra mình không được tính.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungxdvn

Guest
8/5/05
9
0
0
44
hanoi
Thôi khuya quá rồi, em đi ngủ đây chúc các bác các chị các em ngủ ngon.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
hoanganhvu nói:
Thành thật xin lỗi em vì sáng nay anh chưa kích họat trương trình bỏ dấu tiếng việt và nhầm địa chỉ. thông cảm nha.
Ý anh hỏi là công ty anh là công ty chuyên đầu tư xây dựng và kinh doanh địa ốc, hiện nay công ty của anh đang trong giai đọan chuẩn bị đầu tư một dự án nhà ở cao tầng bao gồm 20tầng là căn hộ cao cấp, 02tầng là trung tâm thương mại-siêu thị, 01tầng là văn phòng cho thuê. Trong thời gian này để phục vụ cho việc kinh doanh được thuận lợi công ty anh có tiến hành xây dựng 02 căn hộ mẫu để cho khách tham quan. Như vậy chi phí xây dựng 02 căn mẫu này anh phải hạch tóan như thế nào. Hiện nay công ty anh mới chỉ thu tiền góp vốn (đặt cọc) 30% của khách hàng thôi, theo em thì anh hạch tóan vào bên có của TK131(chi tiết từng khách hàng) có đúng không em, vì công ty anh đầu tư dự án này với thời gain dự kiến là 05 năm và dựa kiến là đến lúc dự án hòan thành thì mới phát hành hóa đơn VAT và đến lúc đó anh mới phản ánh doanh thu. như vậy tòan bộ chi phí đầu tư vào dự án sau này anh phải hạch tóan như thế nào, khi anh mua vật tư cho dự án thì thuế VAT đầu vào trong thời gian thi công là rất lớn vậy anh có được hòan thuế không????? thôi anh hỏi thế thôi có gì thì em mail bài của anh lên diễn đàn để tham khảo thêm nhé, vì anh mới đăng ký vào diễn đàn nên chưa rành nhiều về cách gửi thư cho nhiều người. Chào thân ái.
Anh : Hòang Anh Vũ-Kế Tóan Tổng Hợp
Công ty : Cổ phần đầu tư xây dựng kinh doanh Địa Ốc Đại Đô Thành, ĐT :2936358-NB :108
Nghe cái tên Công ty của bác Hoang Anh Vu kêu quá trời quá đất luôn. bên em cũng đang xây một cái từa từa như vậy, nhưng căn hộ mẫu nó làm luôn bên trong nên em cứ để cả vào chi phí công trình lúc nào quyết toán công trình thì nó đưa vào giá thành. Còn hòan thuế thì làm lẹ đi cái này dễ hoàn hơn những cái khác đấy. Hiện nay tiền thu trước của khách hàng em tống tuốt tuồn tuột vào TK3387 khi nào xong công trình thì lôi dần vào DT chứ treo lên TK131 dễ ăn đòn lắm (vì lúc này đã là DT rùi)

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
To ducson

- Công ty có một hợp đồng thầu san lấp mặt bằng tổng trị giá : 300.000.000đ , công trình còn dở dang , hiện tại bây giờ chưa có một hóa đơn đầu vào nào về cả
- ngày 15/5/2005 ngân hàng "báo có" 50.000.000đ chuyển khoản của bên A là" ban quản lý dự án "vậy thì báo cáo thuế hay là hạch toán kiểu gì đây " khó quá
bạn giúp mình nhé

Bạn phải giục lấy hóa đơn đầu vào đi không là đóng thuế toi đời luôn đấy

Ngân hàng đã báo có là dễ bị soi thuế lắm đấy, vì đây dễ bị coi là DT. Vấn đề của bạn hơi khó trả lời bạn phải cấp thêm thông tin đi. Ví dụ đây là tiền ứng trước hay là tiền thanh toán khối lượng hòan thành (cái này nó ghi trên phiếu chuyển tiền đấy). Nếu là ứng trước thì còn yên tâm ko thuế má gì cả treo lên TK131 còn là khối lượng thì phải lấy hóa đơn đầu vào, xuất đầu ra kê khai và đóng thuế. Nếu là công trình ở tỉnh khác thì còn phải tạm nộp ngay cho tỉnh đó 4% đấy.

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
minh91 nói:
Nghe cái tên Công ty của bác Hoang Anh Vu kêu quá trời quá đất luôn. bên em cũng đang xây một cái từa từa như vậy, nhưng căn hộ mẫu nó làm luôn bên trong nên em cứ để cả vào chi phí công trình lúc nào quyết toán công trình thì nó đưa vào giá thành. Còn hòan thuế thì làm lẹ đi cái này dễ hoàn hơn những cái khác đấy. Hiện nay tiền thu trước của khách hàng em tống tuốt tuồn tuột vào TK3387 khi nào xong công trình thì lôi dần vào DT chứ treo lên TK131 dễ ăn đòn lắm (vì lúc này đã là DT rùi)
Em thì lại ko làm như bác Minh, nếu cho tất cả chi phí xây nhà mẫu vào chi phí công trình thì sẽ dẫn đến chi phí quá lớn có thể nó sẽ nhiều hơn định mức cho phép, biết đâu khi QT giá thành cao vọt, doanh thu liệu có đủ để bù đắp ko? Việc hoàn thuế của công trình này cũng ko dễ như bác nói đâu vì nếu sau này Cục Thuế yêu cầu QT thuế theo công trình lúc bấy giờ bỏ cả đống tiền ra nộp thì "xót" lắm. Số tiền thu trước của khách hàng nếu chưa xuất HĐ VAT đầu ra thì chưa coi là doanh thu được.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
huerua80 nói:
Em thì lại ko làm như bác Minh, nếu cho tất cả chi phí xây nhà mẫu vào chi phí công trình thì sẽ dẫn đến chi phí quá lớn có thể nó sẽ nhiều hơn định mức cho phép, biết đâu khi QT giá thành cao vọt, doanh thu liệu có đủ để bù đắp ko? Việc hoàn thuế của công trình này cũng ko dễ như bác nói đâu vì nếu sau này Cục Thuế yêu cầu QT thuế theo công trình lúc bấy giờ bỏ cả đống tiền ra nộp thì "xót" lắm. Số tiền thu trước của khách hàng nếu chưa xuất HĐ VAT đầu ra thì chưa coi là doanh thu được.

Bạn yên tâm đi xây nhà bán lãi lắm doanh thu dư sức bù chi phí. còn căn hộ mẫu nó năm trong nhà thì phải hạch toán vào công trình, xây xong nhà thì cũng chỉ sửa lại nó tý chút rồi bán luôn thể chứ ai thừa tiền phá đi xây lại đâu. Còn nếu nó nằm ở chỗ khác thì cũng phải xét.
Còn đã xin lại tiền của nhà nước thì cũng phải đóng chứ nếu không thì nhà nước móm à. Đã có gan hoàn thuế thì có gan chịu chứ

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
hungxdvn nói:
Bạn huerua80 nói thế thì lại đơn giản quá. Thứ nhất có ai tin vào hoá đơn phôtô và mấy tờ phiếu xuất kho muốn viết bao nhiêu cũng có không.
Thứ hai, tiền thuế VAT mình đã nộp đủ cho Nhà nước, dựa vào hoá đơn phô tô có được khấu trừ ở công trình khác không, vì ở công trình này 50 tấn dôi ra mình không được tính.
Bác ko hiểu ý em rùi. Pho tô hoá đơn là để làm thủ tục cho bảng kê chứng từ thanh toán cho thấy lượng vật tư thừa đó chuyển vào công trình mới. Khi các cơ quan chức năng kiểm tra thì tất nhiên mình phải mang cả hoá đơn gốc ra để đối chiếu. Phiếu xuất kho phải có đủ chữ ký của người có thẩm quyền trong công ty và điều quan trọng là phải phù hợp với định mức xi măng được sử dụng đã được tính trong dự toán, quyết toán chứ. Thế theo bác bây giờ xuất vật tư từ kho đi các công trình bác ko thể hiện qua phiếu xuất kho thì căn cứ vào cái gì chứng minh là bác đã xuất, cùng lắm là họ kiểm tra giấy tờ xuất kho xong sẽ xuống tận kho để kiểm tra sổ kho và thực tế lượng vật tư còn tồn dưới kho có khớp với sổ sách ko?
Nếu đã nộp đủ thuế cho NN tức là bác đã khấu trừ VAT đầu vào đủ 150 tấn rồi thì ở công trình này bác ko kê khai khấu trừ VAT nữa chỉ làm 1 bảng kê giải trình việc tách số vật tư thừa ra thôi.

M

Minou

Guest
6/9/04
54
0
0
Ha Noi
Dong y voi Huerua80. minou cũng làm như vậy. Các bạn cho hỏi luôn là công ty mình đã xây dựng xong cuối năm 2004, mình định làm thủ tục chuyển tài sản luôn nhưng không kịp. Mình muốn chuyển từ XDCB sang TSCĐ thì làm những thủ tục gì?
Cám ơn trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA