Về TSCĐ không mang tên công ty

• Thread starter Tuyettan
  • Ngày gửi
T

Tuyettan

Guest
1/10/09
4
0
0
38
Việt Trì - Phú Thọ
Công ty mình có TSCĐ là nhà văn phòng trị giá 350.000.000đ. Từ ngày thành lập công ty đến bây giờ vẫn trích khấu hao TSCĐ. Nhưng TSCĐ lại mang tên Giám đốc chứ không mang tên công ty. Đến bây giờ khi mình tiếp nhận sổ sách kế toán mà không biết có nên trích TSCĐ đó vào chi phí hợp lý không? Mong các bạn cho lời khuyên. Cảm ơn rất nhiều...

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình có TSCĐ là nhà văn phòng trị giá 350.000.000đ. Từ ngày thành lập công ty đến bây giờ vẫn trích khấu hao TSCĐ. Nhưng TSCĐ lại mang tên Giám đốc chứ không mang tên công ty. Đến bây giờ khi mình tiếp nhận sổ sách kế toán mà không biết có nên trích TSCĐ đó vào chi phí hợp lý không? Mong các bạn cho lời khuyên. Cảm ơn rất nhiều...
Bạn xem lại lúc thành lập Cty, GD của bạn có đưa giá trị căn nhà trên vào góp vốn không ?
Nếu có : thì bạn vẫn cứ trích bình thường.
Nếu không : bạn dừng trích KH và điều chỉnh phần đã trích.

N

nokia5800

Sơ cấp
theo mình nếu đứng tên giám đốc chắc có lẻ là ko đc, thông thường phải là tên cty, có MST cty hẳn hoi thì kế toán mới đưa vào, còn mang tên cá nhân nào đó thì sếp mình bảo là loại ra hết.Không biết có bạn nào có ý kiến khác không nhỉ!

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Bạn tuyettan à.Thế cty bạn là loại hình doanh nghiệp gì? Nếu đó là DNTN thì mình nghĩ nhà đó đúng là tài sản của cty. Còn các loại hình DN khác thì còn nhiều vấn đề phải bàn luận. Thứ nhất bạn xem vốn điều lệ của cty là bao nhiêu, Thực góp là bao nhiêu để đưa TSCĐ đó vào cho phù hợp.

L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT
bạn nên xem biên bản góp vốn, ngôi nhà đó có được giám đốc của bạn đưa ra góp vốn không? nếu có bạn cứ thoải mái mà trích khấu hao, còn nếu không thì bạn bít rồi phải ko?

F

Forever230405

Sơ cấp
7/5/09
13
0
1
Lâm Đồng
bạn nên xem biên bản góp vốn, ngôi nhà đó có được giám đốc của bạn đưa ra góp vốn không? nếu có bạn cứ thoải mái mà trích khấu hao, còn nếu không thì bạn bít rồi phải ko?

Theo bạn nói thì tài sản này chỉ cần biên bản góp vốn vào công ty là dc trích khấu hao uh như thế có hợp lý ko nếu như ko đổi tên tài sản thuộc công ty. Vấn đề này thật phức tạp. Cty mình là cty cổ phần cũng có tài sản riêng của ông Giám Đốc thì mình cũng có hỏi cơ quan thuế thì họ bảo phải làm hồ sơ đổi tên chủ sở hữu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA