TSCD không HD

• Thread starter ngocthegian
  • Ngày gửi
N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
:015:Cho em hỏi, giám đốc công ty em mới mua 1 chiếc ô tô 100 triệu của tư nhân nhưng không có hoá đơn. Vậy em phải hạch toán xử lý chiếc ô tô này như thế nào ?
Công ty em cũng vừa hoàn tất xong các thủ tục về kinh doanh xong vào tháng 9/2009. Nhưng bắt đầu tháng 11 này em - kế toán của công ty mới đi làm. Cho em hỏi những chứng từ hoá đơn mà giám đốc mua vào thángư 10 trước khi em đi làm thì đầu tháng 11 này e có phải kê khai không hay là kê khai vào tháng 11 luôn.Mà em có phải thông báo gì với chi cục thuế không nhỉ
Giúp em nhé, kinh nghiệm của em còn non lắm:036::angel::015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trantanap

Guest
21/8/09
1
0
1
Hưng yên
- Thứ nhất về ôtô em vẫn hạch toán bình thường (tăng TSCĐ, trích khấu hao theo đúng quy định) nhưng khi tính thu nhập chịu thuế em bỏ chi phí này ra.
- Em đi làm sau khi cty hoạt động chính thức thì em căn cứ vào các nghiệp vụ phát sinh trước khi đi làm để hạch toán, làm sổ sách, chứng từ cho hợp lý. Em không phải thông báo cho chi cục thuế đâu.
Chúc em thành công!

S

solomon2211

Trung cấp
- Thứ nhất về ôtô em vẫn hạch toán bình thường (tăng TSCĐ, trích khấu hao theo đúng quy định) nhưng khi tính thu nhập chịu thuế em bỏ chi phí này ra.

Phần này hình như bạn nhầm rồi. Khi mua xe ô tô cho công ty, nếu muốn hạch toán cho công ty thì nhất thiết giấy tờ xe phải mang tên công ty. Lúc đó mới được xem là TSCĐ của công ty, và như vậy có thể hạch toán và trích khấu hao bình thường. Nếu mua sang tay thì sẽ không được xem là TSCĐ của công ty và không được hạch toán và trích khấu hao đâu.

Bạn ngocthegian không nói rõ là mua xe cho công ty hay cho giám đốc nên không thể trả lời bạn đúng ý được.

N

nhannguyen

Guest
14/10/08
3
0
0
hanoi
Theo minh thi nhu the nay: Sau khi mua ban giua ban va ca nhan se co mot ban hop dong kinh te ( hoac giay giao nhan) giua ban va nguoi ban. Sau do ban se mang giay to do cung nhu cac phieu chi tien de len co quan thue de mua hoa don gia tri gia tang. Luc nay khi da co hoa don gia tri gia tang ban moi duoc hach toan vao so sach va tinh thue khau tru dau vao neu co.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Theo minh thi nhu the nay: Sau khi mua ban giua ban va ca nhan se co mot ban hop dong kinh te ( hoac giay giao nhan) giua ban va nguoi ban. Sau do ban se mang giay to do cung nhu cac phieu chi tien de len co quan thue de mua hoa don gia tri gia tang. Luc nay khi da co hoa don gia tri gia tang ban moi duoc hach toan vao so sach va tinh thue khau tru dau vao neu co.

chào bạn, bạn nên viết bài có dấu để mọi người dễ đọc, với lại bài không dấu sẽ vi phạm nội quy đó :015:

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
:015:Cho em hỏi, giám đốc công ty em mới mua 1 chiếc ô tô 100 triệu của tư nhân nhưng không có hoá đơn. Vậy em phải hạch toán xử lý chiếc ô tô này như thế nào ?
Công ty em cũng vừa hoàn tất xong các thủ tục về kinh doanh xong vào tháng 9/2009. Nhưng bắt đầu tháng 11 này em - kế toán của công ty mới đi làm. Cho em hỏi những chứng từ hoá đơn mà giám đốc mua vào thángư 10 trước khi em đi làm thì đầu tháng 11 này e có phải kê khai không hay là kê khai vào tháng 11 luôn.Mà em có phải thông báo gì với chi cục thuế không nhỉ
Giúp em nhé, kinh nghiệm của em còn non lắm:036::angel::015:
Thứ nhất: cần xác định xe này là xe mua cho GĐ hay là cho Cty
- Nếu mua cho GĐ thì ko vđề gì để nói
- Nếu mua cho cty thì ko đc hạch toán phần thuế TGTG vì ko có hoá đơn, bạn chỉ có thể hạch toán dựa trên biên bản mua bán và chuyển nhựng thôi.
Thứ hai: Cty bạn đã hoàn thành thủ tục trong tháng 9 như vậy T9 đc coi là tg bắt đầu hoạt động chính thức, các ctừ phát sinh từ khi bắt đầu hoạt động bạn đều có thể hạch toán. Kể cả thuế GTGT, khi hạch toán sổ thì bạn treo phần thuế trên 338 vào t9, sau đó tháng 11 bạn chuyển từ 338 sang 1331. ok

N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
Bạn ngocthegian không nói rõ là mua xe cho công ty hay cho giám đốc nên không thể trả lời bạn đúng ý được.[/QUOTE]
Mua cho công ty ạ.

M

motminhmai

Sơ cấp
20/3/09
12
0
1
42
Hà Nội
Phần này hình như bạn nhầm rồi. Khi mua xe ô tô cho công ty, nếu muốn hạch toán cho công ty thì nhất thiết giấy tờ xe phải mang tên công ty. Lúc đó mới được xem là TSCĐ của công ty, và như vậy có thể hạch toán và trích khấu hao bình thường. Nếu mua sang tay thì sẽ không được xem là TSCĐ của công ty và không được hạch toán và trích khấu hao đâu.

Bạn ngocthegian không nói rõ là mua xe cho công ty hay cho giám đốc nên không thể trả lời bạn đúng ý được.

Giám đốc mua xe ô tô và lấy tên theo cá nhân thì không được tính vào TSCĐ của công ty, còn muốn hợp thức hoá ô tô này làm TSCĐ của cty thì phải làm thêm nghiệp vụ tham gia góp vốn bằng các biên bản góp vốn hoặc bổ sung vốn góp kinh doanh.

Sửa lần cuối:
N

nguyenthao1512

Guest
14/5/08
5
0
0
38
Biên Hòa-Đồng NAi
Trường hợp của mình cũng giống như bạn ngocthegian.Công ty mua xe không có hoá đơn.Sau đó làm giấy tờ đăng ký xe thì cty đứng tên.Vậy đưa vào chi phí và trích khấu hao có được không, chi phí đó có được coi là chi phí hợp lý không.Mong các bạn chỉ dùm nhé.thank's.

M

meiqing

Guest
13/10/06
10
0
0
Tp.HCM
Bạn vẫn trích khấu hao bình thường chỉ có điều chi phí này bị loại ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

F

Forever230405

Sơ cấp
7/5/09
13
0
1
Lâm Đồng
Giám đốc mua xe ô tô và lấy tên theo cá nhân thì không được tính vào TSCĐ của công ty, còn muốn hợp thức hoá ô tô này làm TSCĐ của cty thì phải làm thêm nghiệp vụ tham gia góp vốn bằng các biên bản góp vốn hoặc bổ sung vốn góp kinh doanh.

Ko biết như thế có hợp lý ko nữa nhưng khi góp vốn vào cty thi cũng phãi làm thủ tục tài sản mang tên cua cty chứ?

M

motminhmai

Sơ cấp
20/3/09
12
0
1
42
Hà Nội
Ko biết như thế có hợp lý ko nữa nhưng khi góp vốn vào cty thi cũng phãi làm thủ tục tài sản mang tên cua cty chứ?

Không mang tên công ty thì làm sao được tính làm TSCĐ của cty vậy ? Hỏi jì mà kỳ thế ?

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Trường hợp của mình cũng giống như bạn ngocthegian.Công ty mua xe không có hoá đơn.Sau đó làm giấy tờ đăng ký xe thì cty đứng tên.Vậy đưa vào chi phí và trích khấu hao có được không, chi phí đó có được coi là chi phí hợp lý không.Mong các bạn chỉ dùm nhé.thank's.
Ở đây có hai trường hợp
1 Giám đốc mua trước khi thành lập doanh nghiêp
2 Công ty mua lại từ cá nhân
Cả hai trường hợp trên bạn đều phải thành lập hội đồng đánh giá lại tài sản hoặc có thể thuê tổ chức bên ngoài có chức năng định giá và cả hai trường hợp trên bạn phải chứng minh được là không có hóa đơn (trường hợp 1 vì giám đốc mua dùng nên không cần hóa đơn, trường hợp hai cá nhân bán lại cho công ty nên không có hóa đơn, nói chung là phải giải trình được với bên thuế)
Khi đánh giá lại tài sản phải phù hợp với giá trị tài sản và phải trình được với thuế, nếu bên thuế thấy không hợp lý thì hợp thì họ điều chỉnh lại. Còn phần khấu hao này thì vẫn tính vào chi phí thuế TNDN bình thường
Chúc các bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA