Hợp đồng thuê nhân công ngoài

• Thread starter Vu Hai Anh
  • Ngày gửi
V

Vu Hai Anh

Sơ cấp
16/8/09
42
0
0
38
lam dong
Chào các anh chị trên diễn đàn.
Cty em là cty quảng cáo vì vậy có nhiều công trình phải khoán cho đội thi công bên ngoài,mà đội thi công này chưa có MST cá nhân, cty em cũng không ký hợp đồng khoán với họ (Đại loại là hễ có công trình thì giao cho họ,khi họ làm xong thì trả tiền) nhưng giờ em muốn đưa chi phí tiền công khoán đó vào chi phí hợp lí đề tính thuế thì em phải làm thế nào?Rất mong được chỉ giáo ah.
Thanks rất nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aki2009

Guest
24/2/09
3
0
1
Thái Bình
ban ah doi voi truong hop thue nhan cong ngoai ma khong ky hop dong nhu cong ty ban thi ban phai khai thue TNCN cho nhung nguoi do. Doi voi mot lan chi tra tren 500000 thi ban trich lai 10% va nop thue TNCN cho nhung nguoi do va tinh chi phi tien luong hang thang binh thuong thoi

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
Cty em là cty quảng cáo vì vậy có nhiều công trình phải khoán cho đội thi công bên ngoài,mà đội thi công này chưa có MST cá nhân, cty em cũng không ký hợp đồng khoán với họ (Đại loại là hễ có công trình thì giao cho họ,khi họ làm xong thì trả tiền) nhưng giờ em muốn đưa chi phí tiền công khoán đó vào chi phí hợp lí đề tính thuế thì em phải làm thế nào?Rất mong được chỉ giáo ah.
Thanks rất nhìu.

Tốt nhất là mỗi lần giao việc cứ làm cái hợp đồng giao việc, đại loại là xét trên nhu cầu của công ty A và khả năng cung cấp dịch vụ của đội thi công B, công ty A giao cho đội B thực hiện công việc sau, thời hạn hoàn thành là bao nhiêu, tiền bao nhiêu.
Còn nếu không thì làm kiểu như hợp đồng nguyên tắc vậy.
Mỗi lần thanh toán từ 500.000 trở lên thì trích lại 10% để nộp thuế và cấp cho họ cái chứng từ khấu trừ thuế
Phần B. chỉ là cá nhân ko ký hợp đồng lao động thôi chứ đâu phải là ko có hợp đồng gì?

Sửa lần cuối:
V

Vu Hai Anh

Sơ cấp
16/8/09
42
0
0
38
lam dong
Tốt nhất là mỗi lần giao việc cứ làm cái hợp đồng giao việc, đại loại là xét trên nhu cầu của công ty A và khả năng cung cấp dịch vụ của đội thi công B, công ty A giao cho đội B thực hiện công việc sau, thời hạn hoàn thành là bao nhiêu, tiền bao nhiêu.
Còn nếu không thì làm kiểu như hợp đồng nguyên tắc vậy.
Mỗi lần thanh toán từ 500.000 trở lên thì trích lại 10% để nộp thuế và cấp cho họ cái chứng từ khấu trừ thuế
Phần B. chỉ là cá nhân ko ký hợp đồng lao động thôi chứ đâu phải là ko có hợp đồng gì?

Cty em có kí hợp đồng với bên thi cồng đó, chỉ kí tên giám đốc và tên người thi công không đóng dấu tròn cty, như vậy hợp đồng đó có hợp lí k?

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Thanks rất nhìu.

Có 2 trường hợp.
- TH1. Công ty ký hợp đồng giao khoán với đại diện tổ, lập danh sách nhân viên có uỷ quyền rồi làm thủ nộp thuế và xin cấp hoá đơn lẻ nhân công.
- TH2. Công ty ký hợp đồng lao động thời vụ với công nhân ( Nhưng phải làm cấp MST cho công nhân, cam kết mẫu 23 theo TT 62, làm hợp đồng thời vụ) thì tạm thời chưa phải khấu trừ thuế TNCN 10%.

K

kieuhoang

Guest
29/7/09
29
0
0
40
hn
www.lehoangjsc.vn
Mình cũng có 1 câu hỏi như Hải Anh. Bên mình làm thiết bị VP,có xuất hoá đơn bảo trì máy tính, máy in và làm mạng cho khách. Bây giờ mình muốn làm hợp đồng thuê khoán nhân công ( không thuê thực cả nhà nhé). Mình dự định làm 400.000/người để khỏi fải trích lại 10%. Từ đầu năm mình đã xuất khá nhiều hoá đơn như Bảo trì và làm mạng rồi. Bây giờ mình làm hợp đồng thuê khoán thì mình sẽ để ngày tháng thanh toán cho nhân công thế nào để ổn nhất. để thuế chấp nhận là CF hợp lý hả cả nhà? Tư vấn giúp mình nhé.

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội
Có 2 trường hợp.
- TH1. Công ty ký hợp đồng giao khoán với đại diện tổ, lập danh sách nhân viên có uỷ quyền rồi làm thủ nộp thuế và xin cấp hoá đơn lẻ nhân công.
- TH2. Công ty ký hợp đồng lao động thời vụ với công nhân ( Nhưng phải làm cấp MST cho công nhân, cam kết mẫu 23 theo TT 62, làm hợp đồng thời vụ) thì tạm thời chưa phải khấu trừ thuế TNCN 10%.

Bên em là cty xây dựng, công nhân thời vụ nhiều mà thay đổi ra, vào liên tục, cũng vẫn phải khai cấp MST à? Làm sao xuể đây? :wall:Thế thì có người chưa kịp nhận MST lại đã nghỉ việc rồi,

S

saigonquangngai

Guest
10/2/09
4
0
0
quảng ngãi
Công ty mình cũng gặp trường hợp như trên. Nhưng mình làm hợp đồng giữa giám đốc cty và tất cả những người công nhân đó. Nếu trên 500.000/1công nhân thì phải thu 10% nộp thuế TNCN

H

hoang thi hong

Guest
mình cũng nghĩ như bạn minhnt9 đấy vì thuê công nhân ngoài nên ra vào liên tục làm sao mà lam MST cho họ bây giờ có cách nào hay hơn ko? hôm nọ mình sang bên chi cục thuế hỏi người ta bảo chỉ cần làm hợp đồng và bản thanh lý hợp đồng là bên thuế sẽ cấp hoá đơn cho mình đó,

N

nguyenvan249

Sơ cấp
7/8/10
20
0
0
35
HA NOI
Cho mình hỏi.nếu công ty mình thuê nhân công thời vụ thuê ngoài, nhưng chỉ trong 1 hay tuần là làm xong thui, công nhân thuê ngoài ấy có mã số thuế rùi bên mình cũng làm hợp đồng giao khoán. Vậy phần thuế thu nhập cá nhân ấy mình có phải khấu trừ 10% để hạch toán vào chi phí k? Mình hỏi nữa là nếu đã làm hợp đồng khoán rùi thì mình có phải làm hợp đồng lao động nữa k

H

Hoaxinh89

Guest
16/8/10
2
0
0
34
Bac ninh
Công ty mình thuê nhân công thời vụ chỉ một hai ngày là xong công việc thôi , vậy mình muốn làm một hợp đồng thuê nhân công thời vụ thì làm thế nào? các bạn hường dẫn mình với , khi làm xong có phải ra chi cục thuế mua hóa đơn không ? và khi thuê nhân công thế này thì thuế tính thế nào ? nếu bạn nào có mẫu hợp đồng thuê nhân công thời vụ thì mail cho mình nhe : Nguyenhoakhoi8984@gmail.com. Thank các ban nhé .

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
Công ty mình thuê nhân công thời vụ chỉ một hai ngày là xong công việc thôi , vậy mình muốn làm một hợp đồng thuê nhân công thời vụ thì làm thế nào? các bạn hường dẫn mình với , khi làm xong có phải ra chi cục thuế mua hóa đơn không ? và khi thuê nhân công thế này thì thuế tính thế nào ? nếu bạn nào có mẫu hợp đồng thuê nhân công thời vụ thì mail cho mình nhe : Nguyenhoakhoi8984@gmail.com. Thank các ban nhé .

Nếu bạn làm HĐ thuê nhân công thời vụ mà Sếp lại cho mua HĐ nữa thì ổn quá, bên mình mua là 6% đó. Bạn cho 1 ông tổ trưởng đứng ra chịu trách nhiệm, làm HĐ với họ, thêm 1 bản quyết toán khối lượng CV có ký cả 2 bên, CMT của ông tổ trưởng nữa ra thuế mua HĐ

L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Nếu bạn làm HĐ thuê nhân công thời vụ mà Sếp lại cho mua HĐ nữa thì ổn quá, bên mình mua là 6% đó. Bạn cho 1 ông tổ trưởng đứng ra chịu trách nhiệm, làm HĐ với họ, thêm 1 bản quyết toán khối lượng CV có ký cả 2 bên, CMT của ông tổ trưởng nữa ra thuế mua HĐ
bạn cho mình hỏi, làm thủ tục ra Chi cục thuế xin cấp hoá đơn nhân công như thế nào , cần những giấy tờ gì, người tổ trưởng ( người nhận khoán ) có cần phải có mã số thuế cá nhân không và phải nộp những loại thuế gì, mức tính thuế là bao nhiêu. bạn có thể cho con số cụ thể minh hoạ được không ? cảm ơn bạn

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
bạn cho mình hỏi, làm thủ tục ra Chi cục thuế xin cấp hoá đơn nhân công như thế nào , cần những giấy tờ gì, người tổ trưởng ( người nhận khoán ) có cần phải có mã số thuế cá nhân không và phải nộp những loại thuế gì, mức tính thuế là bao nhiêu. bạn có thể cho con số cụ thể minh hoạ được không ? cảm ơn bạn

Như bên mình ra mua HĐ cầm theo HĐNC ký giữa Cty và đại diện người lao động,kèm theo bản KLQT số tiền cần mua bên thuế họ trích 6%/ 30tr và xuất HĐ. Ngoài ra họ không đòi hỏi gì thêm, mình k trực tiếp đi mua mà 1 bạn khác đi mua nên bạn ấy chỉ đóng tiền và lấy HĐ thôi vậy nên mình k biết thuế tính theo mức tỷ lệ tn.

N

NamTuoi1211

Guest
15/12/09
1
0
0
37
Ha Noi
Thuê nhân công ngoài

Cho mình hỏi.nếu công ty mình thuê nhân công thời vụ thuê ngoài, nhưng chỉ trong 1 hay tuần là làm xong thui, công nhân thuê ngoài ấy có mã số thuế rùi bên mình cũng làm hợp đồng giao khoán. Vậy phần thuế thu nhập cá nhân ấy mình có phải khấu trừ 10% để hạch toán vào chi phí k? Mình hỏi nữa là nếu đã làm hợp đồng khoán rùi thì mình có phải làm hợp đồng lao động nữa k

Công ty bạn đã làm Hợp đồng giao khoán thì ko cần phả làm HĐ lao động nữa, và nếu thu nhập của người lao động thuê ngoài đó ko đến mức phải nộp thuế thì bảo họ ký cam kết chưa đủ tiền nộp thuế thì bạn tạm thời ko khấu trừ 10% của họ nữa. Họ phải chịu trách nhiệm cam kết của mình.

C

chjpkoy

Guest
xl mọi người cho tôi hỏi cái nè!
toi mới đi lam nên chưa hiểu lắm.'' nếu là công nhân lao động thuê khoán thời vụ nhưng lương tháng của họ lại chưa đến mức phải đóng thuế TNCN thì sao phải trích lại 10% trong tiền luơng đó để nộp Thuế TNCN đúng không.(Cty mình trả lương băng bảng châm công, số công nhân với số tiền/ngày)''
mà nguyenvan249 nè! mình thấy làm j đã phát sinh j đâu mà thu 10% nhỉ? khi hợp đồng giao khoán kết thúc r thi bạn làm HĐL làm j nữa?

demiyeu

demiyeu

Sơ cấp
16/4/09
23
0
0
Quảng Ninh
Như bạn nămtuoi1211 là đúng rồi đấy, nếu thu nhập của họ k đến 48 triệu /năm ( không tính đến người phụ thuộc) thì bảo họ làm bản cam kết 23/BCk-TNCN nộp cho công ty bạn là xong, không phải khấu trừ 10% của họ nữa, công ty bạn cũng đỡ phải đi thuế mua hoá đơn.

G

gacon89tb

Guest
16/2/12
1
0
0
vĩnh phúc
Ðề: Hợp đồng thuê nhân công ngoài

các bạn giúp mình với, mình cũng đang làm công ty XD.các bạn có mẫu thuê khoán nhân công ngoài gửi cho mình với: mail mình ne:nguyenhien89kttp@gmail.com. cảm ơn các bạn nhiều

HỢP ĐÔNG THUÊ VĂN PHÒNG
các bạn cho mình hỏi, CP thuê văn phòng được tính là CP hợp lý mình phải làm như thế nào?
Mình mới đi làm nên chưa biết nhiều mong các bạn giúp mình với
mail mình là:nguyenhien89kttp@gmail.com

B

ba vi

Guest
28/11/11
34
1
8
34
Minh Châu - Ba Vi - Hà Nội
Ðề: Hợp đồng thuê nhân công ngoài

mình cũng như các bạn nè. Nhưng mình chỉ làm hợp đồng lao động thời vụ= 2.5 tháng rùi thêm phụ lục kéo dài 2.5 tháng nữa. không biết thuế chấp nhận không.
mình không đăng ký cho những ng đó mst. CHị mình chuyên làm thuế bảo vậy. Nhưng mình cũng hơi phân vân là có đăng ký không. bạn nào nói cho mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA