Kết chuyển lỗ khi lập báo cáo tài chính

• Thread starter hoangthilena
  • Ngày gửi
H

hoangthilena

Sơ cấp
16/7/09
5
0
1
36
danphuong
cả nhà tư vấn giúp em với : khoản lỗ của năm trước có được kết chuyển ngay trong quý không hay phải đợi đến cuối năm mới được kết chuyển ah?
Rất mong mọi người giúp đỡ !!!!!!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

Oanhdl

Guest
18/2/08
4
0
0
Dalat
nếu chu kỳ kinh doanh của bạn là 1 năm thì cuối năm mới kết chuyển lỗ

C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
62
1
8
39
BMT -TPHCM
cả nhà tư vấn giúp em với : khoản lỗ của năm trước có được kết chuyển ngay trong quý không hay phải đợi đến cuối năm mới được kết chuyển ah?
Rất mong mọi người giúp đỡ !!!!!!!!!!!!!!!!

Được kết chuyển chứ. Bạn chuyển số lỗ kỳ trước đúng bằng lãi kỳ này nhé.

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Lỗ của năm trước sẽ được chuyển hàng quý ( chia làm 4 quý) trong "tờ khai thuế TNDN tạm tính - mẫu 01A/TNDN" ở mục 6- Lỗ được chuyển trong kỳ. Miễn làm sao 4 quý bạn chuyển đúng, đủ số lỗ đó là được (chia đều cho 4 quý là đúng nhất)

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
Câu hỏi của bạn ko thật sự rõ ràng nên có rất nhiều bạn có thể nhầm lẫn, tiêu đề bạn ghi là kết chuyển lỗ khi lập BCTC, nên khi đọc sẽ dễ hiểu lầm, về mặt kế toán thì là kết chuyển lợi nhuận, còn về mặt thuế thì là chuyển lỗ, bạn ghép 2 từ nên chẳng hiểu là bạn hỏi về mảng nào, tuy nhiên mình sẽ phân tích 2 khía cạnh:
1/ Kết chuyển lợi nhuận.(về kế toán)
Về lợi nhuận thì đầu năm tài chính tiếp theo kế toán phải làm bút toán kết chuyển lợi nhuận chưa phân phối từ tài khoản lợi nhuận chưa phân phối năm nay (TK 4212) sang tài khoản lợi nhuận chưa phân phối năm trước (TK4211).
2/ Về trường hợp chuyển lỗ (về thuế).
Nếu năm trước bạn bị lỗ thì năm nay bạn hoàn toàn có quyền chuyển lỗ vào các tờ khai tạm tính và tờ khai quyết toán thuế TNDN cuối năm nếu các quý hoặc năm có lãi.

* Nếu bạn muốn biết chi tiết bạn có thể đưa cụ thể tình huống cty bạn để mọi người cùng góp ý

N

Nguyen thi thoai

Guest
15/1/10
4
0
0
45
thành phố huế
Doanh nghiệp của em năm 2008 lỗ 79,000,000 qua năm 2009 em không kết chuyển lỗ.cho em hỏi qua năm 2010 em kết chuyể lỗ được không vậy Kính mong các anh ,chị trả lời giúp em với.

T

thanhlongmu

Guest
19/1/10
1
0
0
Quang Ninh
phụ lục hóa đơn

Các anh chị cho em hỏi khi xuất hóa đơn bán hàng mà có rất nhiều món hàng thì mình làm phụ lục kèm theo hóa đơn như thế nào?

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Trong phụ lục kết chuyển lỗ của phần mềm HTKK 2.1 không có dòng số lỗ phát sinh của năm 2009? Vậy số lỗ phát sinh của năm 2009 muốn kết chuyển cho các năm sau thì phải làm như thế nào?

N

ngheu84

Guest
23/12/09
2
0
0
TP.HCM
Doanh nghiệp của em năm 2008 lỗ 79,000,000 qua năm 2009 em không kết chuyển lỗ.cho em hỏi qua năm 2010 em kết chuyể lỗ được không vậy Kính mong các anh ,chị trả lời giúp em với.

Vẫn chuyển được chị à. Chị tham khảo thêm cách lập phụ lục chuyển lỗ ở thông tư Số: 353/TCT-CS V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009 nhé! Mà hôm nay mới là ngày 5/3/2010, chị nộp BCQT sớm thế, ở chi cục Thuế cty em 11/3/2010 mới có lịch tập huấn, năm nay có nhiều hướng dẫn mới trong cách lập BCQT chị hãy tìm hiểu kỹ để làm BCQT. Nếu lỡ nộp rồi chị vẫn có thể thay thế bằng BCQT mới cho chính xác.

N

ngheu84

Guest
23/12/09
2
0
0
TP.HCM
Trong phụ lục kết chuyển lỗ của phần mềm HTKK 2.1 không có dòng số lỗ phát sinh của năm 2009? Vậy số lỗ phát sinh của năm 2009 muốn kết chuyển cho các năm sau thì phải làm như thế nào?

Khi lập BCQT năm 2009 thì chỉ số lỗ được chuyển từ năm 2004-2008 (5 năm) thôi bạn à! Đến năm 2010 bạn lập BCQT thì mới có số lỗ của năm 2009 được nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA