thủ tục nộp thuế TNCN cho nhân viên

• Thread starter hoangthilena
  • Ngày gửi
H

hoangthilena

Sơ cấp
16/7/09
5
0
1
36
danphuong
cả nhà ơi chho em hỏi 1 chút nha :
em đăng kí mã số thuế TNCN cho nhân viên trong công ty và đã nhận được mã số thuế rồi nhưng bây giờ em lại phải nộp thuế TNCN cho nhân viên cho công ty thì thủ tục cần những gì ạh?và kê khai thuế đó như thế nào ah?Và định khoản ra sao ạh
Mong có được sự giúp đỡ của mọi người!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
em đăng kí mã số thuế TNCN cho nhân viên trong công ty và đã nhận được mã số thuế rồi nhưng bây giờ em lại phải nộp thuế TNCN cho nhân viên cho công ty thì thủ tục cần những gì ạh?và kê khai thuế đó như thế nào ah?Và định khoản ra sao ạh

Nếu DN bạn không có NV nào có mức lương > 4tr/tháng thì không phải kê khai gì đâu bạn ạ (đó là với các NV hợp đồng dài hạn) chỉ phải QT năm thôi. Nhưng nếu có NV lương >4tr/tháng, và đã tiền hành trích thuế TNCN của NV thồi vụ thì phải kê khai và nộp theo tháng.

Mẫu biểu tờ khai thuế TNCN có trong phần mềm htkk 2.1.0 đấy. Bạn tham khảo lại xem nhé.

M

Miudragon1706

Guest
30/10/09
1
0
0
tp hcm
Cho mình hỏi : Cty mình có 4 lao động nhận hoa hồng bán hàng, các nhân viên này khong chịu ký hợp đồng lao động và giảm trừ gia cảnh ( vì người ta da làm ở nơi khác rồi) , Cty mình trích lại của người ta 10% trên tổng hoa hồng, có đúng kg?? Cty mình sẻ khai thuế ntn ??

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Cho mình hỏi : Cty mình có 4 lao động nhận hoa hồng bán hàng, các nhân viên này khong chịu ký hợp đồng lao động và giảm trừ gia cảnh ( vì người ta da làm ở nơi khác rồi) , Cty mình trích lại của người ta 10% trên tổng hoa hồng, có đúng kg?? Cty mình sẻ khai thuế ntn ??

Họ đã kê khai giảm trừ ở công ty khác rồi thì không thể khai giảm trừ ở chỗ bạn được nữa. Nếu họ không ký hợp đồng lao động thì cứ trích 10% như bạn là đúng đấy.

Trên phần mềm htkk 2.1.0 ở phần thuề thu nhập cá nhân mẫu 02/kk-TNCN theo tháng. Phần B: Thu nhập từ tiền công, tiền thù lao của cá nhân không ký hợp đồng lao động (áp dụng cho khoản chi trả từ 500.000đ/lần trở lên)
Bạn cứ kê khai vào phần đó là ổn.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi

Tiền hoa hồng căn cứ theo thông tư 62 và cv số 3847 của TCT ngày 21/9/2009. Nếu ký HD và cam kết mức thu nhập năm theo mẫu 23 TT 62 thì tạm thời chưa khấu trừ 10% nhưng khi quyết toán vẫn phải tổng hợp.

Không có cam kết thì bạn phải trừ 10% và nộp thuế.:065::065::065:

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi

- Nếu công ty không có ps thuế TNCN thì không phải kê khai, cụ thể đọc cv số 2970 của TCT
- Nếu có phát sinh thuế TNCN hàng tháng nhỏ hơn 5tr thì có thể kê khai theo quý, từ 5tr trở lên phải kê khai theo tháng. Mẫu căn cứ vào phần mềm HTKK của tổng cục thuế, lựa chọn tờ khai theo tháng, quy tuỳ vào doanh nghiệp.
- Định khoản:
Khi khấu trừ thuế vào tiền lương tiền công Nợ TK 334/ Có TK 3335
Khi nộp thuế TNCN Nợ TK3335 Có TK 111, 112

OK chưa nhỉ????:004::004::004:

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
bendoihiuquanh gửi công văn 3847, bạn nào chưa kiếm được thì load về tham khảo nha.

Đính kèm

• CV 3847-09 TNCN.rar
    482 KB · Lượt xem: 130
N

nghivinh2008

Guest
28/2/09
2
0
0
Đà Nẵng
Cam on ban nhieu nhe. Neu ban co cong van 2970/TCT thi goi len luon nhe.Cam on nhieu!