Xin các bạn giúp một hàm !

• Thread starter thanhtam348
  • Ngày gửi
T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
...Thí dụ như khi tôi đánh một văn bản nào đó ở Cells B1, thì Cells A1 muốn nó được tự động ghi lên ngày tháng năm, hoặc giờ hiện tại thì phải dùng hàm nào hả các bạn ?.
_Nếu các bạn biết xin hướng dẩn chi tiếc dùm vì tôi hiểu rất ít về Excel. Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Bác giải thích câu hỏi rõ hơn được không?
Có vẻ yêu cầu của bác giống như ở đây. http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=6135&highlight=today
Nếu đơn thuần chỉ là lấy ngày, giờ thời điểm hiện tại khi mỗi lần bác nhập liệu trên ô B1 thì trên ô A1 bác gõ tổ hợp phím:
- "Ctrl + ;" sẽ có được ngày hiện tại
- "Ctrl + Shift + :" sẽ có giờ hiện tại.

Còn nếu bác muốn khi nhập liệu trên ô B1 ô A1 sẽ tự động hiển thị giờ, ngày tháng năm = cách sử dụng hàm thì chắc là khó rồi! Vì cái topic này http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=6135&highlight=today có thấy nhúc nhích gì đâu? :wall:

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Cám ơn bạn WhoamI.
Cách gỏ "Ctrl+;"... thì mình củng biết, nhưng ý mình là muốn cho nó được tự động để khi có lở mình có nhập liệu mà quên ghi ngày tháng hoặc giờ _ nó vẩn để lại cho mình ngày đó, hay giờ đó. Có bạn nào biết thì giúp dùm đi !

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Dùng công thức:
Nhập vào cột A:
= if (B1 <>"", today(), "")
Dùng VBA:
1. CLick chuột phải vào sheet cần làm:
2. Chép đoạn code sau:
Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
If Target.Column = 2 Then
Cells(Target.Row, 1) = Date
End If
End Sub
3. Lưu lại.

OverAC

(Bực mình ghê, hồi nảy viết nhiều lắm nhưng cái mạng cà dựt ở nơi này làm biến hết mất tiêu)

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Cám ơn các bạn và cám ơn OverAC nhiều, việc dùng VBA xin bạn nói rỏ hơn cho, tôi biết ít về Excel lắm, cám ơn bạn lần nửa nghe !

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Sau khi click chuột phải nhấn chọn View code để hiện lên cửa sổ Visual Basic Editors rồi mới chép được.

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
OK, cám ơn bạn, đa tạ, hẹn gặp bạn lần sau....

W

WhoamI

Cao cấp
OverAC nói:
Dùng công thức:
Nhập vào cột A:
= if (B1 <>"", today(), "")
Máy này không có exèo nên tớ chưa test được. Nếu dùng CT = if (B1 <>"", today(), "") sẽ cho ngày giờ lúc nhập liệu nhưng nếu ngày hôm sau mở file thì ngày tháng của ô đó có bị đổi sang ngày giờ hiện tại hay không?

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Yêu cầu trên chỉ có thể làm bởi VBA mà thôi!
Các bạn nếu dùng EXCEL nhiều thì nên học sơ qua về VBA, có thể bạn không thể tự viết được lệnh nhưng bạn lại có thể dùng được code nguồn từ người khác.
Nếu khi đã dùng hết cách trên EXCEL mà không được thì VBA cho bạn một hy vọng!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
WhoamI nói:
Máy này không có exèo nên tớ chưa test được. Nếu dùng CT = if (B1 <>"", today(), "") sẽ cho ngày giờ lúc nhập liệu nhưng nếu ngày hôm sau mở file thì ngày tháng của ô đó có bị đổi sang ngày giờ hiện tại hay không?
hihi đúng rồi. Mình ẩu quá. Xin lổi, thành thật xin lổi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA