điểu chỉnh thuế GTGT phải nộp

• Thread starter bolide0285
  • Ngày gửi
B

bolide0285

Sơ cấp
19/6/09
31
0
0
TP HCM
Các anh chị và các bạn trong diễn đàn ơi:Tháng 07 kê khai thiếu 1 hóa đơn bán ra, đến tháng 08 mới kê khai điêu chỉnh vào tờ khai 01/KHBS, làm bảng giải trỉnh bổ sung và đồng thời đưa vào chỉ tiêu số 35 của tờ khai thuế GTGT tháng 08, thuế đầu vào của mình vẫn chưa khấu trừ hết nên không phải tính số tiền nộp phạt. Khi cán bộ thuê lên kiểm tra thì nói mình không được kê khai vào chỉ tiêu số 35 của tờ khai thuế 08? Vậy là sao? thật sự không hiểu???? và còn tính số tiền phạt nộp chậm nữa trong khi đó đầu vào khấu trừ chưa hết mà??? Thắc mắc quá mọi người biết xin chỉ giáo, cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranlegiang

Guest
18/4/08
4
0
0
42
bacninh
Theo mình thì thế này: Tờ khai bổ sung 01/KHBS tháng 7 bạn nộp đã đủ cơ sở để bên bạn điều chỉnh rồi, bạn không phải đưa vào chỉ tiêu 35 của tờ khai tháng 8 nữa.
Còn bên thuế tính tiền phạt chậm nộp thì có thể xảy ra TH này: nếu tháng 7 của bạn đã khai thuế mà đầu vào còn được khẩu trừ vd 5.000.000, mà hoá đơn đầu ra bạn kê thiếu có thuế đầu ra 5.500.000 tức là nếu bạn kê đủ hoá đơn trong tháng 7 thì bạn đang phải nộp thuế T7 là: 500.000. Vì vậy bên thuế sẽ yêu cầu cty bạn nộp số tiên thuế thiếu là 500.000 đồng thời tính tiền phạt chậm nộp số tiền này. Không biết là có phải bên bạn xảy ra TH này không?

B

bolide0285

Sơ cấp
19/6/09
31
0
0
TP HCM
Theo mình thì thế này: Tờ khai bổ sung 01/KHBS tháng 7 bạn nộp đã đủ cơ sở để bên bạn điều chỉnh rồi, bạn không phải đưa vào chỉ tiêu 35 của tờ khai tháng 8 nữa.
Còn bên thuế tính tiền phạt chậm nộp thì có thể xảy ra TH này: nếu tháng 7 của bạn đã khai thuế mà đầu vào còn được khẩu trừ vd 5.000.000, mà hoá đơn đầu ra bạn kê thiếu có thuế đầu ra 5.500.000 tức là nếu bạn kê đủ hoá đơn trong tháng 7 thì bạn đang phải nộp thuế T7 là: 500.000. Vì vậy bên thuế sẽ yêu cầu cty bạn nộp số tiên thuế thiếu là 500.000 đồng thời tính tiền phạt chậm nộp số tiền này. Không biết là có phải bên bạn xảy ra TH này không?
cảm ơn bạn giang, đầu vào của mình còn được khấu trừ rất nhiều, nên k phải TH như bạn nói trên. phải đưa vào chỉ tiêu số 35 tờ khia tháng 08 thì số dư thuê cuối kỳ mới khớp chứ bạn.:058: av6ỵ có đúng không nhỉ

Sửa lần cuối:
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
cảm ơn bạn giang, đầu vào của mình còn được khấu trừ rất nhiều, nên k phải TH như bạn nói trên. phải đưa vào chỉ tiêu số 35 tờ khia tháng 08 thì số dư thuê cuối kỳ mới khớp chứ bạn.:058: av6ỵ có đúng không nhỉ
Nếu bạn bị sót 1 hóa đơn đầu ra thì qua tháng 8 bạn đưa hóa đơn ấy vô kê khai bình thường chứ sao bạn đưa vô chỉ tiêu 35 làm gì, chừng nào hóa đơn ấy bạn đã kê khai rồi mà sai thì mới điều chỉnh như thế. Nếu cty bạn còn thuế được khấu trừ nhiều thì bạn nên làm bảng giải trình gởi lên thuế cho họ biết là bạn còn dư thuế nên không thể đóng thuế thêm được. Thân

B

bolide0285

Sơ cấp
19/6/09
31
0
0
TP HCM
Nếu bạn bị sót 1 hóa đơn đầu ra thì qua tháng 8 bạn đưa hóa đơn ấy vô kê khai bình thường chứ sao bạn đưa vô chỉ tiêu 35 làm gì, chừng nào hóa đơn ấy bạn đã kê khai rồi mà sai thì mới điều chỉnh như thế. Nếu cty bạn còn thuế được khấu trừ nhiều thì bạn nên làm bảng giải trình gởi lên thuế cho họ biết là bạn còn dư thuế nên không thể đóng thuế thêm được. Thân

???? đâu khai bình thường được, khai bổ sung xong đưa vào chỉ tiêu số 35 để làm giảm số thuế khấu trừ đi chư, mình vẫn chẳng hiểu gì hết:wall::wall:

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Anh chị ơi cho e hỏi chút về vấn để điều chỉnh thuế GTGT phải nộp nhé. Trường hợp này đơn giản nhưng do e chưa làm bao giờ nên vẫn thấy băn khoăn lắm. hjc.

Tháng 11/2009 e đã kê khai tờ khai thuế GTGT xong và đã nộp rùi. Nhưng hôm nay e phát hiện ra là 1 tờ hóa đơn điện thoại e đã kê khai nhầm ( e đã kê tăng cả phần thuế đầu vào và doanh số mua vào). Vậy trường hợp này e phải bổ sung như thế nào ah/? có phải là điều chỉnh tăng số thuế phải nộp ko ạ? và từ tháng sau thì e phải kê khai tiếp ntn?

Mong anh chị hướng dẫn cụ thể giùm em. Và trả lời gấp giúp em ko thì sắp qua ngày 25 rồi. :(

Thanks mọi người nhiều!

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Em xin nói thêm là tháng 11 cty em chưa khấu trừ hết được chuyển sang kỳ sau. Vậy ở tờ khai điều chỉnh mới em lại thấy phần thuế em phải nộp là số chênh lệch đó. Vậy là sao nhỉ? hay em làm sai ah? fải điều chỉnh tăng hay giảm đây? huhu.....

B

boysanhdieu

Trung cấp
15/9/09
54
0
6
tp HCM
Các anh chị và các bạn trong diễn đàn ơi:Tháng 07 kê khai thiếu 1 hóa đơn bán ra, đến tháng 08 mới kê khai điêu chỉnh vào tờ khai 01/KHBS, làm bảng giải trỉnh bổ sung và đồng thời đưa vào chỉ tiêu số 35 của tờ khai thuế GTGT tháng 08, thuế đầu vào của mình vẫn chưa khấu trừ hết nên không phải tính số tiền nộp phạt. Khi cán bộ thuê lên kiểm tra thì nói mình không được kê khai vào chỉ tiêu số 35 của tờ khai thuế 08? Vậy là sao? thật sự không hiểu???? và còn tính số tiền phạt nộp chậm nữa trong khi đó đầu vào khấu trừ chưa hết mà??? Thắc mắc quá mọi người biết xin chỉ giáo, cảm ơn nhiều

Bạn phải xác định rõ xem trên TK T7 của bạn đã phát sinh số phải nộp chưa-nếu đã phát sinh số phải nộp rùi thì bên thuế ko cho đc vào T8 là đúng.Nếu ngược lại thì bên thuế sai.
Thuế GTGT bán ra của tháng nào thì bắt buộc phải kê khai vào tháng đó.Nếu quên thì phải làm 01/khbs

B

boysanhdieu

Trung cấp
15/9/09
54
0
6
tp HCM
Em xin nói thêm là tháng 11 cty em chưa khấu trừ hết được chuyển sang kỳ sau. Vậy ở tờ khai điều chỉnh mới em lại thấy phần thuế em phải nộp là số chênh lệch đó. Vậy là sao nhỉ? hay em làm sai ah? fải điều chỉnh tăng hay giảm đây? huhu.....

Nói rõ hơn đi bạn-nguyên tắc của 01/khbs là sai tháng nào thì chỉ điều chỉnh tháng đó mà thôi-không liên quan đến số lũy kế khấu trừ kỳ sau.

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Em kê khai điều chỉnh được rùi ah. Em gọi lên thuế thì họ nói là e phải điều chỉnh tăng số thuế phải nộp ( điều chỉnh mã số 23).nhưng e muốn hỏi thêm mọi người là tờ khai điều chỉnh này e phải nộp vào thời gian nào ah? vì tháng 11 vừa rùi cty e vẫn còn được khấu trừ thuế nên ko biết e có phải nộp ngay tờ khai điều chỉnh này ko nhỉ? hay là để kỳ kê khai thuế tháng 12 thì nộp luôn cùng tờ khai thuế tháng 12?

Còn nữa, sang tháng 12 thì e phải kê khai ntn ah? có phải là phải ghi vào mã số 21 ở tờ khai t12 là số chênh lệnh e đã điều chỉnh đúng ko ah?

V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM
Theo mình thì không phải là không có liên quan đâu bạn, mà nếu tháng đó còn được khấu trừ thì bạn chưa phải nộp số tiền thuế thiếu và tiền phạt nộp chậm của tháng bị kê khai sai, nếu vậy thì khi đó bạn nộp lên mẫu KHBS và tính phạt nộp chậm cho bên thuế nhé,

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Tức là mình nên nộp ngay tờ khai bổ sung trước ngày 25 nếu ko sẽ bị phạt nộp chậm tờ khai bổ sung ah? Mình gọi lên thuế thì họ nói là nộp bjờ cũng đc mà sang tháng nộp cũng được vì bên mình còn đc khấu trừ thuế. Đúng là pó tay.com.
:(

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Em kê khai điều chỉnh được rùi ah. Em gọi lên thuế thì họ nói là e phải điều chỉnh tăng số thuế phải nộp ( điều chỉnh mã số 23).nhưng e muốn hỏi thêm mọi người là tờ khai điều chỉnh này e phải nộp vào thời gian nào ah? vì tháng 11 vừa rùi cty e vẫn còn được khấu trừ thuế nên ko biết e có phải nộp ngay tờ khai điều chỉnh này ko nhỉ? hay là để kỳ kê khai thuế tháng 12 thì nộp luôn cùng tờ khai thuế tháng 12?

Còn nữa, sang tháng 12 thì e phải kê khai ntn ah? có phải là phải ghi vào mã số 21 ở tờ khai t12 là số chênh lệnh e đã điều chỉnh đúng ko ah?

Đúng rùi bạn ah, nếu trong thời gian nộp tờ khai thì bạn có thể làm thây thế, còn qua thời hạn đó thì bạn phải làm tờ khai bổ sung tháng 11 (điều chỉnh mã số 23)sau đó kê khai thuế tháng 12 làm thêm PL 01-03 để điều chỉnh chỉ tiêu 35 trên tờ khai thuế GTGT của tháng 12

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Tức là mình nên nộp ngay tờ khai bổ sung trước ngày 25 nếu ko sẽ bị phạt nộp chậm tờ khai bổ sung ah? Mình gọi lên thuế thì họ nói là nộp bjờ cũng đc mà sang tháng nộp cũng được vì bên mình còn đc khấu trừ thuế. Đúng là pó tay.com.
:(

Họ bảo đùng đấy bạn ah, nộp tờ khai bổ sung là bắt đầu ngoài 20 trở đi, nên họ bảo bạn nộp bao giờ cũng được là phải, nhưng phải chú ý là thuế vẫn được khấu trừ đấy:015:

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Vậy các bác nhà ta ơi cho em hỏi chút.Tháng này e vừa mới nộp tờ khai của tháng 11 nhưng giờ mới phát hiện ra khai nhầm số tiền ở hoá đơn đầu ra đáng ra là 52.868.045 thì em ghi nhầm là 52.868.405 chỉ có mấy trăm thui nhưng em bít vẫn phải điều chỉnh.Có bác nào biết cách hưỡng dẫn cho e với cần làm những gì.Thanhks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA