Cá nhân chuyển tiền vào tài khoản công ty thì định khoản thế nào?

• Thread starter lieuhuong
  • Ngày gửi
L

lieuhuong

Guest
5/10/09
34
0
0
Hà nội
em mới ra trường chưa có kinh nghiệm mong anh chị chỉ giáo!
Chả là TK ngân hàng công ty em co giao dịch cá nhan chuyển tiền vào mà em ko biết ĐK thế nào a? không phải là giao dịch mua hàng.
giúp emvới a chị nhé?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Hữu Huệ

Guest
13/7/06
23
0
0
Bình Dương
Chả là TK ngân hàng công ty em co giao dịch cá nhan chuyển tiền vào mà em ko biết ĐK thế nào a? không phải là giao dịch mua hàng.

Bạn cần phải hỏi rõ xem nghiệp vụ chuyển khoản này liên quan đến quan hệ kinh tế nào thì mọi người mới có thể cho lời góp ý đúng được

Chào bạn

L

lieuhuong

Guest
5/10/09
34
0
0
Hà nội
Giống như là người thân của Giám đốc chuyển vào, nếu thế coi như là GĐ mượn có được không a?

Đ

Đoàn Hữu Huệ

Guest
13/7/06
23
0
0
Bình Dương
Giống như là người thân của Giám đốc chuyển vào, nếu thế coi như là GĐ mượn có được không a?
Nếu là một khoản mượn thì bạn định khoản bình thường thôi

Nợ 112/Có 311: Số tiền đi mượn
Nếu hàng tháng có phát sinh chi phí lãi vay thì Nợ 635/Có 111, 112...
Cần làm hợp đồng vay mượn,hợp đồng này có được sự chứng thực của cơ quan có thẩm quyền thì khoản chi phí lãi vay có thể được hạch toán vào chi phí

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Nếu sơ suất cá nhân chuyển tiền vào mà ko liên quan đến quan hệ mua bán gì thì cho đó là một khoản cty đi vay giữa cty với cá nhân, làm hợp đồng vay rõ ràng và hạch toán Nợ 112/Có338 bình thường.
Lúc nào trả thì hạch toán Nợ 338/Có 112 hay 111 tuỳ,
Cách khác : làm UNC chuyển ngược tiền trả lại cho họ- lý do cá nhân A chuyển nhầm tiền vào tk cty ngày...tháng...

Sửa lần cuối:
L

lieuhuong

Guest
5/10/09
34
0
0
Hà nội
GD bên em mươn khoản tiền đo đê nhập hàng (chuyển từ TK cá nhân sang TK công ty em).thì bây giờ phải làm HĐ mươn khoản tiền đó đúng ko ạ và có cần phải đi công chứng của cơ quan co

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
GD bên em mươn khoản tiền đo đê nhập hàng (chuyển từ TK cá nhân sang TK công ty em).thì bây giờ phải làm HĐ mươn khoản tiền đó đúng ko ạ và có cần phải đi công chứng của cơ quan co
Nếu mượn mà không có lãi thì chỉ cần Hợp Đồng, sau này trả phải lập phiếu chi, còn nếu có trả lãi thì sếp bạn phải đóng thuế TNCN nữa đó. Thân

dddd

dddd

Trung cấp
Nếu sơ suất cá nhân chuyển tiền vào mà ko liên quan đến quan hệ mua bán gì thì cho đó là một khoản cty đi vay giữa cty với cá nhân, làm hợp đồng vay rõ ràng và hạch toán Nợ 112/Có338 bình thường.
Lúc nào trả thì hạch toán Nợ 338/Có 112 hay 111 tuỳ,
Cách khác : làm UNC chuyển ngược tiền trả lại cho họ- lý do cá nhân A chuyển nhầm tiền vào tk cty ngày...tháng...

Mình thấy cách sau này hay đấy, vừa không lằng nhằng mà lại nhanh gọn...:015:

H

hapham1987

Guest
15/6/09
19
0
0
36
Ha noi
Trời công ty em cũng có trường hợp là vợ sếp đimượn tiền về rùi chuyển luôn từ tài khoản của chị ấy sang Tk của cty mà giờ em vẫn băn khoăn không bít làm thế nào cho hợp lý.Mong mọi người giúp đỡ.Xin cảm ơn nhiều!
Nếu trong trường hợp không có lãi thì em hạch toán Nợ 112 /Có 338 được không ạ?và cần thủ tục gì nữa không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Trời công ty em cũng có trường hợp là vợ sếp đimượn tiền về rùi chuyển luôn từ tài khoản của chị ấy sang Tk của cty mà giờ em vẫn băn khoăn không bít làm thế nào cho hợp lý.Mong mọi người giúp đỡ.Xin cảm ơn nhiều!
Nếu trong trường hợp không có lãi thì em hạch toán Nợ 112 /Có 338 được không ạ?và cần thủ tục gì nữa không?
Bạn chỉ cần làm cái HĐ vay tiền giữa cty với cá nhân để hợp thức hoá khoản tiền tự dưng ở đâu mọc ra đó.( trên HĐ vay ko thể hiện fần chi fí lãi vay gì cả nhé)
hạch toán thì đúng rôì chi tiết 338-cá nhân A.
lúc nào trả tiền, thanh lý HĐồng và định khoản ngược lại.

Sửa lần cuối:
J

jane2906

Sơ cấp
16/8/08
36
0
6
TPHCM
Bạn chỉ cần làm cái HĐ vay tiền giữa cty với cá nhân để hợp thức hoá khoản tiền tự dưng ở đâu mọc ra đó.( trên HĐ vay ko thể hiện fần chi fí lãi vay gì cả nhé)
hạch toán thì đúng rôì chi tiết 338-cá nhân A.
lúc nào trả tiền, thanh lý HĐồng và định khoản ngược lại.

Nếu như người nộp tiền mặt vào tài khoản chính là chủ tài Khoản (làm giám đốc) thì đây có được coi là 1 khoản nợ vay luôn không chị? và nếu có thì trên hợp đồng vay người làm đốc đó ký 2 bên với 2 tư cách khác nhau có được không ạ? Thanks cả nhà!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nếu như người nộp tiền mặt vào tài khoản chính là chủ tài Khoản (làm giám đốc) thì đây có được coi là 1 khoản nợ vay luôn không chị? và nếu có thì trên hợp đồng vay người làm đốc đó ký 2 bên với 2 tư cách khác nhau có được không ạ? Thanks cả nhà!

Vẫn xem là một khoản vay cá nhân (cá nhân ở đây là GD).
Hợp đồng vay người đó ký với hai tư cách: Giám đốc với tư cách là đại diện cho DN ký vay tiền với cá nhân...mình vẫn hoàn toàn hợp lệ.

Nếu thấy kỳ thì GD uỷ quyền cho cấp Phó ký cũng hợp lệ và không kỳ nữa.
(Chú ý: Nếu TM tồn trên sổ nhiều thì GD đem nộp vào TK Cty là chuyện bình thường)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA