CQ Thuế có kiểm tra TGNH không?

• Thread starter ketoana2
  • Ngày gửi
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
ANh chị nào có quyết toán rồi xin cho em hỏi!
CTy em với vốn đăng ký kinh doanh 500tr,
EM ghi số dư ban đầu là 111 tiền mặt 500tr, TK ngân hàng = 0
Mọi thu chi mua bán em điều ghi nhận bằng phiếu thu , chi tiền mặt.
Nói chung trong sổ sách em không đụng tới tài khoản ngân hàng (112=0)
thực tế TK Ngân Hàng có rút ra, gởi vào, do giám đốc sử dụng em ko có quyền kiểm soát. hic:025:
Vậy cho em hỏi sau này có quyết toán cơ quan thuế có kiểm tra tài khoản ngân hàng của cty ko, mặt dù sổ sách ghi nó = o?
Nếu có kiểm tra, em phải giải trình sao về các khoản rút ra, gởi vào đó?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dhoaiphuong

Guest
17/10/09
13
0
0
43
đà nẵng
nam ngoai thi co the giai trinh dươc, nam 2009 quy dinh moi tren 20 c/k.neu ko dung,tuy cuc thue ho cho qua hay ko thoi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
nam ngoai thi co the giai trinh dươc, nam 2009 quy dinh moi tren 20 c/k.neu ko dung,tuy cuc thue ho cho qua hay ko thoi

Bạn này sao ít thấy sử dụng "dấu" quá.
Xin mượn lời : "Viết chử có dấu là tôn trọng chính mình"

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
thực tế TK Ngân Hàng có rút ra, gởi vào, do giám đốc sử dụng em ko có quyền kiểm soát. hic:025:
Vậy cho em hỏi sau này có quyết toán cơ quan thuế có kiểm tra tài khoản ngân hàng của cty ko, mặt dù sổ sách ghi nó = o?
Năm 2008 nếu không có phát sinh chi phí tài chính thì không sao, nhưng đến đầu năm 2009 thì bắt buộc em phải có TK112 đó, vì hóa đơn đầu vào 20tr trở lên phải chuyển qua ngân hàng thì hóa đơn đó mới được khấu trừ thuế GTGT. Em phải nói với sếp để xếp còn biết mà giải quyết gấp chứ không sau này sẽ mệt với thuế đó em. Thân

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
Từ tháng 04/2009 thuế có quy định là mọi khoản chi trên 20tr phải chuyển qua NH, vậy nếu cty bạn ko có khoản nào thu, chi trên 20tr thì ko phải lo. Nhưng theo mình thấy thì hiện nay ko công ty nào là ko mở TK tại ngân hàng cả. mục đích cũng là giảm bớt vc chi tiền mặt. Bye

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Chào bạn. Mình không hiểu ý bạn nói, bạn có thể nói rõ trường hợp của bên bạn không. Vì mình đang có suy nghĩ là tài khoản TG đó là tài khoản cá nhân GĐ bạn hay tài khoản mang tên công ty. Nếu TK cá nhân thì bạn không cần bận tâm, còn TK mang tên cty thì bạn cần kiểm tra lại cho cẩn thận, tùy cơ ứng biến bạn ạ. Theo tôi bạn phải đưa vào bạn ạ.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Năm 2008 nếu không có phát sinh chi phí tài chính thì không sao, nhưng đến đầu năm 2009 thì bắt buộc em phải có TK112 đó, vì hóa đơn đầu vào 20tr trở lên phải chuyển qua ngân hàng thì hóa đơn đó mới được khấu trừ thuế GTGT. Em phải nói với sếp để xếp còn biết mà giải quyết gấp chứ không sau này sẽ mệt với thuế đó em. Thân

Biết vậy, nên mọi mua bán em điều xé nhỏ hoá đơn ra để thu chi = tiền mặt hết, Bản CĐKT trong phần tiền mặt là xxxx, Tiền gởi NH là 0. Nhưng thựctế TK ngân hàng của CTY thực tế có XXX và có thu chi.
Nên em lo ko biết sau này họ có kiểm tra tài NH ko đây!

Sửa lần cuối:
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Biết vậy, nên mọi hoá mua bán em điều xé nhỏ hoá đơn ra để thu chi = tiền mặt hết, Bản CĐKT trong phần tiền mặt là xxxx, Tiền gởi NH là 0. Nhưng thựctế TK ngân hàng của CTY thực tế có XXX và có thu chi.
Nếu những hóa đơn mua vào toàn dưới 20tr thì em khỏi phải lo, vì thuế sẽ không hỏi đâu, nhưng phải chắc nhé, hóa đơn đầu vào phải dưới 20tr và không liên quan tới TK635 nữa. Chúc bạn may mắn

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Nếu những hóa đơn mua vào toàn dưới 20tr thì em khỏi phải lo, vì thuế sẽ không hỏi đâu, nhưng phải chắc nhé, hóa đơn đầu vào phải dưới 20tr và không liên quan tới TK635 nữa. Chúc bạn may mắn

em ko rành về thủ tục, cho em hỏi lúc mình mới kinh doanh, mình đăng ký thuế, mình có khai báo TK ngân hàng ko vậy? Nếu có , sau này họ đòi xem sổ NH của mình thì sao? Sổ sách em cho nó =0, ko có đụng chạm gì tới nó hết, tất cả tiền điều thể hiện bằng tiền mặt.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Biết vậy, nên mọi mua bán em điều xé nhỏ hoá đơn ra để thu chi = tiền mặt hết, Bản CĐKT trong phần tiền mặt là xxxx, Tiền gởi NH là 0. Nhưng thựctế TK ngân hàng của CTY thực tế có XXX và có thu chi.

Đã gọi là Thanh tra thì họ ko bỏ sót TM hay NH,vì để tránh những người bán hàng mà ko viết hóa đơn.Nếu thu bằng TM thì họ ko kiểm soát được,nhưng họ phải nắm bắt ngay trong TK HN của DN là thu chi như thế nào?vào những khoản tiền đó từ đâu ra....họ là 1 thợ thuốc thịt sâu,người ta còn gọi là vạch lá tìm sâu để diệt,chứ ko phải là chuyển trên 20tr em mới kiểm tra sổ NH đâu bạn ạh.Cho nên sắp quyết toán thì phải điều chỉnh bổ sung trước khi họ về thanh tra.Nếu như họ ko kiểm tra NH thì DN cần gì loay hoay kiếm người về gỡ rối số tiền dư trong NH mà ko rõ nguồn gốc ở đâu ra làm gì.

Good luck:015:

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
:wall:Cty em là cty TNHH, lúc mới thành lập ghi nhận vốn ban đầu trong bản CĐKT là:
N1111
C4111:500tr
Từ đó về sau mọi thu chi em điều ghi nhận= tiền mặt hết
Không có ghi nhận gởi TM vào NH
Vậy họ có kiểm tra NH không?:wall:
Thực tế TK NH này Giám đốc có dùng đễ thu chi, em ko kiểm soát đựoc!:wall:

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
:wall:Cty em là cty TNHH, lúc mới thành lập ghi nhận vốn ban đầu trong bản CĐKT là:
N1111
Nếu mọi khoản thu chu đều dưới 20tr thì ko cần, nhưng nếu có hơn 20 tr thì là vđề đấy.
Cty bạn thành lập khi nào và có trướn thời điểm có quy định qua NH chưa?
TK NH là TK cá nhân hay TK cảu Cty, nếu là TK cá nhân mà sử dụng để thanh toán tiền của Cty thfi sai rồi, còn nếu là TK của cty thì phải lấy hết chứng từ hạch toán (Sổ phục ngân hang) về để hạch toán. Bye

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Nếu mọi khoản thu chu đều dưới 20tr thì ko cần, nhưng nếu có hơn 20 tr thì là vđề đấy.
TK NH là TK cá nhân hay TK cảu Cty, nếu là TK cá nhân mà sử dụng để thanh toán tiền của Cty thfi sai rồi, còn nếu là TK của cty thì phải lấy hết chứng từ hạch toán (Sổ phục ngân hang) về để hạch toán. Bye

Híc lẽ nào em ngốc đến nỗi tài khoản cá nhân mà cũng hỏi, hic:wall:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
N1111
Vậy NH đứng tên GĐ hay tên cty em?
Nếu đứng tên Giám đốc thì em yên tâm,ko phải kiểm tra sổ Ngân Hàng.Cho nên mọi thu chi em phải hạch toán bằng tiền mặt hết.Mặc dù số tiền đó nằm trong NH nhưng trong sổ mình vẫn phải thể hiện là TM.Nhưng nhớ là những giấy ủy nhiệm chi hay những giấy tờ gì thanh toán liên quan đến NH thì bỏ ra,kẻo họ thấy vạch ra thì toi

good luck

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Ko sai gì hết,chỉ ko được khấu trừ thôi:036:

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
N1111

Tài khoản đứng tên GĐ hay Cty, nếu là TK cty thì có 1 số vấn đề:
- Thứ 1 là việc bạn không hạch toán trên TK này nhưng thực tế có giao dịch phát sinh, điều này dẫn tới báo cáo tài chính của cty bị sai hoàn toàn về nguồn tiền DN đang sử dụng. Thuế vào họ sẽ kiểm tra tấc cả nguồn tiền cty bạn, cả tiền mặt lẫn tiền gửi NH, cả TK có SD bằng không họ cũng bắt lấy sao kê nữa đấy.
- Thứ 2 việc giao dịch bằng tiền mặt trong năm 2009, nếu bạn có giao dịch nào trên 20tr thì bạn sẽ không được khấu trừ thuế VAT đối với giao dịch đấy. Cũng mất khôi tiền nhỉ.
- Bạn hãy bảo với GĐ, TK cty không nên dùng trong GD cá nhân, đã là TK cty thì nhân viên kế toán phải theo dõi, kiểm tra và báo cáo lên sổ sách.
Đây là ý kiến của mình, có gì các bạn chỉ bảo thêm nhé. :015:

L

luongha

Guest
13/5/08
105
0
0
38
Ha Noi
N1111

Thì bây giờ bạn điều chỉnh đi. Thêm vào TK 112 - bảo sếp đưa cho các chứng từ có liên quan đến việc nhập, rút tiền - bảo ngân hàng họ in sổ phụ cho. Nhưng trước hết là xin một bảng kê chi tiết các khoản tiền đã rút, nộp. Tùy từng khoản mà đưa ra cách diễn giải hợp lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA