Hạch toán thu BHXH đóng nhờ

• Thread starter trungthanh1985
  • Ngày gửi
T

trungthanh1985

Guest
14/10/09
21
0
0
38
ha nam
công ty em có một số người đóng nhờ BHXH. có người đóng theo tháng, có người đóng theo quý. vậy khi em làm phiếu thu em định khoản như sau có đúng không ạ các anh chị cho ý kiến giúp em.
nợ 111/ có 3388

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Ok, hạch toán như bạn là ổn thôi, lăn tăn gì nữa, khi nộp ghi bút toán ngược lại, nợ 3388/ có 111,112

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
công ty em có một số người đóng nhờ BHXH. có người đóng theo tháng, có người đóng theo quý. vậy khi em làm phiếu thu em định khoản như sau có đúng không ạ các anh chị cho ý kiến giúp em.
nợ 111/ có 3388

Đóng nhờ là sao hả bạn ?
Mặc nhiên người tham gia BHXH là nhân viên của Cty rồi, khi đó thực hiện BH thì trích phần lương của họ thôi.
Do họ không phải là NV Cty nhưng muốn tham gia BH nên mới có việc "đóng nhờ" phải không bạn ?
Đây là việc ngoài sổ sách bạn định khoản kế toán làm gì. Nên xem lại cách làm nhé.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Đóng nhờ là sao hả bạn ?
Mặc nhiên người tham gia BHXH là nhân viên của Cty rồi, khi đó thực hiện BH thì trích phần lương của họ thôi.
Do họ không phải là NV Cty nhưng muốn tham gia BH nên mới có việc "đóng nhờ" phải không bạn ?
Đây là việc ngoài sổ sách bạn định khoản kế toán làm gì. Nên xem lại cách làm nhé.

Tôi hiểu ý bạn trungthanh. Tuy nhiên bạn trung thanh lưu ý rằng kế toán là cần hợp lý, hợp lệ. Do đó dù nhân viên đó là hình thức nào đi nữa thì ở góc độ kế toán bạn cũng phải coi đó là nhân viên của công ty, vì về pháp lý công ty bạn đứng ra tham gia BH cho người ta mà, cơ quan BH đâu biết những người đó không phải là nhân viên chính của công ty bạn đâu.
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA