Hợp lý hóa tài sản cố định

• Thread starter newaccounting
  • Ngày gửi
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Khách sạn bên em đăng ký thành lập vào 28/08/2009, còn nhà cửa, máy lạnh, tủ lạnh, tivi, ...làm khách sạn thì được xây mới và có hóa đơn vào đầu tháng 07/2009. Vậy để đưa những tài sản này vào cty để trích khấu hao thì phải làm như thế nào? Xin các anh chị giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Khách sạn bên em đăng ký thành lập vào 28/08/2009, còn nhà cửa, máy lạnh, tủ lạnh, tivi, ...làm khách sạn thì được xây mới và có hóa đơn vào đầu tháng 07/2009. Vậy để đưa những tài sản này vào cty để trích khấu hao thì phải làm như thế nào? Xin các anh chị giúp đỡ!

Hoá đơn DV tháng 7 của những thứ bạn nêu đều mang tên Cty cả chứ ?
Xây mới KS có HD xây dựng không ?
Nếu có đủ các điều kiện trên thì bạn trích KH bình thường theo QD 206 nhe "đồng hương".

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Nếu có đủ các điều kiện trên thì bạn trích KH bình thường theo QD 206 nhe "đồng hương".

Tới 28/08/2009 Cty mình mới đuợc cấp giấy chứng nhận ĐKKD và ĐKT do đó ở thời điểm đầu tháng 7 thì chắc chắn những tài sản đó không mang bất kỳ thông tin nào của cty mình rồi!
Mong các anh chị tiếp tục giúp đỡ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vậy hoá đơn DV tháng 7 mà bạn nói là hoá đơn gì ?
Vậy thì khối tài sản đó làm sao chứng minh được là của mình ?
Trong DKKD hình thức góp vốn được thể hiện bằng TM hay tài sản ?

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Vậy hoá đơn DV tháng 7 mà bạn nói là hoá đơn gì ?
Vậy thì khối tài sản đó làm sao chứng minh được là của mình ?
Trong DKKD hình thức góp vốn được thể hiện bằng TM hay tài sản ?

hình như anh/chị nhầm, vì em có nói hóa đơn DV gì đâu??
còn về phần các hóa đơn của các tài sản đó đều ghi tên giám đốc cty em hiện giờ.
còn trong DKKD thì hình thức vốn không có ghi rõ chính vì vậy em nhờ các anh chị giúp đỡ đây.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Nếu làm theo luật thì bây giờ em phải sữa đổi lại trong bảng điều lệ Cty hình thức góp vốn là tiền mặt + Tài sản là nhà và các vật dụng trong nhà phải không? Như vậy em phải thay đổi giấy phép ĐKKD phải không ạ? Vì phải tăng vốn điều lệ lên?

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Em đã có lên chi cục thuế hỏi cán bộ quản lý thuế của bên em. Người ta bảo :"không thể khấu hao tài sản cố định nếu tài sản đó (nhà cửa, xe oto) không mang tên công ty. Nếu muốn khấu hao thì phải chuyển đổi tên sở hữu từ cá nhân sang cty". Như vậy nếu bên em có làm lại điều lệ cty, và hình thức góp vốn là căn nhà làm trụ sở văn phòng cty thì cũng phải chuyển đổi tên sở hữu sang cty luôn. Trên tờ khai trước bạ sẽ là cty đứng tên. Điều này thì giám đốc bên em không chấp nhận. Các anh chị có ý kiến gì khác xin vui lòng giúp đỡ em với?

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Em đã có lên chi cục thuế hỏi cán bộ quản lý thuế của bên em. Người ta bảo :"không thể khấu hao tài sản cố định nếu tài sản đó (nhà cửa, xe oto) không mang tên công ty. Nếu muốn khấu hao thì phải chuyển đổi tên sở hữu từ cá nhân sang cty". Như vậy nếu bên em có làm lại điều lệ cty, và hình thức góp vốn là căn nhà làm trụ sở văn phòng cty thì cũng phải chuyển đổi tên sở hữu sang cty luôn. Trên tờ khai trước bạ sẽ là cty đứng tên. Điều này thì giám đốc bên em không chấp nhận. Các anh chị có ý kiến gì khác xin vui lòng giúp đỡ em với?
Thuế họ làm đúng rồi, tài sản đó là của giám đốc bên em chứ có phải của công ty đâu mà khấu hao cho vào chi phí. Nếu giám đốc không đông ý chuyển sang tên công ty thì vốn điều lệ phải giảm xuống đúng số tài sản đó hoặc giám đốc bên em phải nộp thêm. Còn Tài sản đó Công ty có thể làm hợp đồng thuê với giám đốc, và số tiền thuê tùy theo hình thức trả trong hợp đồng mà em định khoản. (bác nào có cao kiến thì góp ý thêm nhé)
Thân

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Thuế họ làm đúng rồi, tài sản đó là của giám đốc bên em chứ có phải của công ty đâu mà khấu hao cho vào chi phí. Nếu giám đốc không đông ý chuyển sang tên công ty thì vốn điều lệ phải giảm xuống đúng số tài sản đó hoặc giám đốc bên em phải nộp thêm. Còn Tài sản đó Công ty có thể làm hợp đồng thuê với giám đốc, và số tiền thuê tùy theo hình thức trả trong hợp đồng mà em định khoản. (bác nào có cao kiến thì góp ý thêm nhé)
Thân

Vậy nếu bây giờ em làm lại điều lệ cty và chỉnh sữa hình thức góp vốn, tăng vốn điều lệ lên.
Vốn điều lệ mới = vốn điều lệ cũ + giá trị căn nhà góp thêm.
như vậy khỏi phải sang tên chủ quyền nhà từ cá nhân sang cty được không? Vì bên em đã tiến hành góp vốn vào cty bằng căn nhà rồi. Nhờ anh chị tư vấn giúp làm sao để có thể khấu hao căn nhà mà không cần phải chuyển đổi tên sở hữu ạ? Em có đề nghị chuyển quyền sở hữu nhà (thủ tục rườm rà quá em cũng ngán!) nhưng giám đốc em không chấp nhận! Anh chị có cách nào khác xin giúp em với!

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Vậy nếu bây giờ em làm lại điều lệ cty và chỉnh sữa hình thức góp vốn, tăng vốn điều lệ lên.
Vốn điều lệ mới = vốn điều lệ cũ + giá trị căn nhà góp thêm.
như vậy khỏi phải sang tên chủ quyền nhà từ cá nhân sang cty được không? Vì bên em đã tiến hành góp vốn vào cty bằng căn nhà rồi. Nhờ anh chị tư vấn giúp làm sao để có thể khấu hao căn nhà mà không cần phải chuyển đổi tên sở hữu ạ? Em có đề nghị chuyển quyền sở hữu nhà (thủ tục rườm rà quá em cũng ngán!) nhưng giám đốc em không chấp nhận! Anh chị có cách nào khác xin giúp em với!
Em phải hiểu trường hợp của em là cổ đông góp vốn chứ đâu phải là góp vốn vào liên doanh đâu. Do vậy phải chuyển đổi quyền sở hữu thôi chứ làm sao được. Xếp em kỳ quá, muốn tăng vốn công ty mà không cũng muốn giữ tài sản cho riêng mình thì làm sao được. Trường hợp này phải dựa vào tài thuyết phục của em thôi. Còn thủ tục chuyển đổi rườm rà thế nào minhd cũng phải làm, vì mình làm đúng theo luật mà.
Chúc em thành một công dân tốt, sống và làm theo đúng hiến pháp và pháp luật, hi hi...

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
như vậy khỏi phải sang tên chủ quyền nhà từ cá nhân sang cty được không? Vì bên em đã tiến hành góp vốn vào cty bằng căn nhà rồi.
Công ty đó một thành viên hay mấy thành viên? Nếu do nhiều thành viên góp vốn thì việc góp tài sản mà không sang tên công ty thì có gọi là góp không? Nếu là Cty một thành viên thì đơn giản hơn là chỉ làm Doanh nghiệp tư nhân thôi sẽ không cần sang tên căn nhà.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Công ty đó một thành viên hay mấy thành viên? Nếu do nhiều thành viên góp vốn thì việc góp tài sản mà không sang tên công ty thì có gọi là góp không? Nếu là Cty một thành viên thì đơn giản hơn là chỉ làm Doanh nghiệp tư nhân thôi sẽ không cần sang tên căn nhà.

Như em đã có nói ở trang trước, Cty bên em là cty TNHH 1Thành Viên. Vẫn chưa có văn bản nào quy định rõ về loại hình doanh nghiệp này như thế nào. Nếu áp dụng theo Cty TNHH thì phải sang tên chủ quyền, cái này thì giám đốc không chấp nhận. Còn nếu không sang tên thì thuế không chấp nhận và bị loại ngay! Như vậy phải làm thế nào đây? Xin các anh chị tiếp tục giúp đỡ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Như em đã có nói ở trang trước, Cty bên em là cty TNHH 1Thành Viên. Vẫn chưa có văn bản nào quy định rõ về loại hình doanh nghiệp này như thế nào. Nếu áp dụng theo Cty TNHH thì phải sang tên chủ quyền, cái này thì giám đốc không chấp nhận. Còn nếu không sang tên thì thuế không chấp nhận và bị loại ngay! Như vậy phải làm thế nào đây? Xin các anh chị tiếp tục giúp đỡ.

Bạn xem tại Luật Doanh Nghiệp Năm 2005 hoặc Nghị định 139/2007/NĐ-CP.
Giám đốc không chấp nhận thì không thể làm thế nào khác được.

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
Đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng thì trích khấu hao thôi!

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng thì trích khấu hao thôi!

Chị vui lòng nói rõ hơn về ý của chị được không ạ? Em chưa rõ lắm về hướng dẫn của chị!

K

ke84thanhtung

Guest
TSCĐ khấu hao hết thì xử lý như thế nào?

Chào các bạn!
Các Bạn cho mình hỏi chút về nghiệp vụ xử lý TSCĐHH, và TSCDVH ha. Cty mình có nhượng bán 6 xe gắn máy, và thời gian trích khấu hao đã hết. Mình hạch toán như thế này: 1/N131/C711, C3331 và tiến hành xóa sổ 2/ N2141/C211 vì thời gian trích khấu hao đã hết nên giá trị còn lại hok còn. Thứ 2 các bạn cho mình hỏi, đối với TSCDHH, TSCDVH mà hết thời gian khấu hao có xử lý gì hok? VD: Cty mình mua PMKT 12tr, trích hấu hao trong vòng 1 năm : N2135/C111: 12tr, N6424/C2143: 12tr, vậy xử lý TCSDVHH này sao, chẳng lẽ trên TK 2135 dư bên nợ hoài sao, Theo minh nên làm thế này, TSCD đã khấu hao hết hok có giá trị sử dụng, và hok dc trích kâhú hao nữa mình làm thế này N2143/C2135: 12tr. Theo các bạn mình làm thê đúng hok?

K

ke84thanhtung

Guest
Tai sản cố định

Chào các bạn!
Các Bạn cho mình hỏi chút về nghiệp vụ xử lý TSCĐHH, và TSCDVH ha. Cty mình có nhượng bán 6 xe gắn máy, và thời gian trích khấu hao đã hết. Mình hạch toán như thế này: 1/N131/C711, C3331 và tiến hành xóa sổ 2/ N2141/C211 vì thời gian trích khấu hao đã hết nên giá trị còn lại hok còn. Thứ 2 các bạn cho mình hỏi, đối với TSCDHH, TSCDVH mà hết thời gian khấu hao có xử lý gì hok? VD: Cty mình mua PMKT 12tr, trích hấu hao trong vòng 1 năm : N2135/C111: 12tr, N6424/C2143: 12tr, vậy xử lý TCSDVHH này sao, chẳng lẽ trên TK 2135 dư bên nợ hoài sao, Theo minh nên làm thế này, TSCD đã khấu hao hết hok có giá trị sử dụng, và hok dc trích kâhú hao nữa mình làm thế này N2143/C2135: 12tr. Theo các bạn mình làm thê đúng hok?

T

tatpls

Guest
20/6/06
19
0
1
Việt Nam
Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản (LUẬT DN )
1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:
a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;
Và như thế mới đủ ĐK trích KH theo QDD206 bạn thân nhé!

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Đối với các hoá đơn mà đã xuất cho cá nhân (cá nhân đó là chủ của một cty TNHH 1 Thành Viên) và bây giờ làm biên bản điều chỉnh hoá đơn (là biên bản điều chỉnh chứ không phải huỷ và xuất lại hoá đơn khác) có chữ ký xác nhận của thủ trưởng hai bên thì cty bên mua có được khấu trừ thuế VAT đối với hoá đơn đó hay không? xin nhờ các anh chị tư vấn giúp a!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA