Chuyển lỗ theo thông tư 134

• Thread starter ngocquynh3011
  • Ngày gửi
N

ngocquynh3011

Guest
Cả nhà cho em hỏi, chuyển lỗ theo thông tư 134 quy định là ko cần đăng ký chuyển lỗ với cơ quan thuế có đúng ko?, chuyển trong vòng 5 năm? Còn báo cáo theo từng quý thì như thế nào, có tính chuyển lỗ theo từng năm rồi chia ra 4 quý và ghi rõ số tiền cty mình chuyển lỗ vào báo cáo quý tạm tính pko cả nhà??? Mình chuyển trong thời gian ko chia đều số tiền cho 5 năm thì có được chấp nhận ko? Báo cáo của 3 quý trước mình ko đưa số tiền chuyển lỗ vào thì cuối năm mình đưa vẫn được chấp nhận đúng ko ah? Mong nhận được sự giải đáp của cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cả nhà cho em hỏi, chuyển lỗ theo thông tư 134 quy định là ko cần đăng ký chuyển lỗ với cơ quan thuế có đúng ko?, chuyển trong vòng 5 năm? Còn báo cáo theo từng quý thì như thế nào, có tính chuyển lỗ theo từng năm rồi chia ra 4 quý và ghi rõ số tiền cty mình chuyển lỗ vào báo cáo quý tạm tính pko cả nhà??? Mình chuyển trong thời gian ko chia đều số tiền cho 5 năm thì có được chấp nhận ko? Báo cáo của 3 quý trước mình ko đưa số tiền chuyển lỗ vào thì cuối năm mình đưa vẫn được chấp nhận đúng ko ah? Mong nhận được sự giải đáp của cả nhà.

Hiện tại TT 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 đã hết hiệu lực. và đang áp dụng TT 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp
thân

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
như bạn Hương đã nói:

Hiện tại TT 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 đã hết hiệu lực. và đang áp dụng TT 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp
thì cách xác định lỗ theo TT 130
VII. XÁC ĐỊNH LỖ VÀ CHUYỂN LỖ
1. Lỗ phát sinh trong kỳ tính thuế là số chênh lệch âm về thu nhập chịu thuế.
2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
[FONT=&quot]Doanh nghiệp tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ[/FONT]
good luck:015:

N

NgocHoa2911

Sơ cấp
18/11/09
31
0
0
Hà Nội
Làm ơn trả lời hộ em câu này nhé! Em đang cần lắm, lỗ được chuyển năm 2006 quên không kê khai có được chuyển số đó sang năm 2007 không (có công văn xin chuyển lỗ), năm 2007 bị lỗ

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Làm ơn trả lời hộ em câu này nhé! Em đang cần lắm, lỗ được chuyển năm 2006 quên không kê khai có được chuyển số đó sang năm 2007 không (có công văn xin chuyển lỗ), năm 2007 bị lỗ

từ năm 2006 trở về trước thì phải đăng ký kế hoạch chuyển lỗ thì mới được chuyển lỗ

còn năm 2007 thì áp dụng TT 134, không cần phải đang ký chuyển lỗ, có phát sinh thì cty tự theo dõi và chuyễn lỗ nhưng không quá 5 năm

VI. CHUYỂN LỖ

1. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ cơ sở kinh doanh được chuyển khác với số lỗ do cơ sở kinh doanh tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền nhưng đảm bảo không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Cơ sở kinh doanh đã đăng ký kế hoạch chuyển lỗ trước kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2007 thì số lỗ còn lại được tiếp tục chuyển lỗ theo kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký hoặc chuyển lỗ vào các kỳ tính thuế tiếp theo nhưng thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ nếu số lỗ phát sinh chưa bù trừ hết thì sẽ không được giảm trừ tiếp vào thu nhập của các năm tiếp sau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA