Nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter nhanto
  • Ngày gửi
N

nhanto

Guest
Cty mình có nhập khẩu nguyên liệu để Sx hàng XK, có phát sinh thuế NK và thuế GTGT hàng NK. Cty luôn có VAT đầu vào lớn hơn VAT đầu ra và được hoàn thuế. Vậy bác nào biết cho mình hỏi khoản thuế GTGT NK có phải nộp ngay cho cơ quan Hải quan không hay được kết chuyển khấu trừ vảo thuế GTGT đầu vào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Cty mình có nhập khẩu nguyên liệu để Sx hàng XK, có phát sinh thuế NK và thuế GTGT hàng NK. Cty luôn có VAT đầu vào lớn hơn VAT đầu ra và được hoàn thuế. Vậy bác nào biết cho mình hỏi khoản thuế GTGT NK có phải nộp ngay cho cơ quan Hải quan không hay được kết chuyển khấu trừ vảo thuế GTGT đầu vào.

Theo bendoihiuquanh biết thì thuế GTGT hàng NK và thuế NK bạn phải nộp cho bên hải quan. Sau khi có giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước, kê khai thuế GTGT hàng NK trên báo cáo thuế GTGT để được khấu trừ hoặc hoàn, chứ bên hải quan không có quyết định hoàn thuế GTGT hàng NK.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Theo bendoihiuquanh biết thì thuế GTGT hàng NK và thuế NK bạn phải nộp cho bên hải quan. Sau khi có giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước, kê khai thuế GTGT hàng NK trên báo cáo thuế GTGT để được khấu trừ hoặc hoàn, chứ bên hải quan không có quyết định hoàn thuế GTGT hàng NK.

Đúng rồi đó bạn. Nộp luôn cho HQ để lấy hàng chứ. hihi

L

linhvhttdatdo

Guest
27/10/09
4
0
0
Dat Do, Ba Ria - Vung Tau
* Hàng hoá nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu, nếu đã nộp thuế nhập khẩu thì được hoàn thuế tương ứng với tỷ lệ thành phẩm thực xuất khẩu.
* Nộp thuế đối với hàng xuất, nhập khẩu: (Nộp cơ quan Hải quan)
- Xuất khẩu: không quá 30 ngày, kể từ ngày nộp tờ khai.
- Nhập khẩu:
+ Hàng tiêu dùng (Do Bộ Công Thương công bố): nộp thuế ngay trước khi nhận hàng.
+ Hàng hoá khác:
. Đối với DN chấp hành tốt luật thuế: không quá 30 ngày.
. Đối với DN không chấp hành tốt l.thuế: nộp thuế ngay trước khi nhận hàng.
Lưu y: Nếu DN được bảo lãnh của Ngân hàng thì vẫn được phép nộp trong vòng không quá 30 ngày.

Mình có viết gì sai, đừng cười mình nhé các bạn!

Sửa lần cuối:
L

lyhuyen

Sơ cấp
7/7/09
3
0
0
Hà Nội
Em cũng thắc mắc về mục này nhờ các anh chị giúp em.
Cty em mới nhập 1 lô hàng về. Khi làm thủ tục hải quan thì có đóng đầy đủ thuế NK và GTGT và đc bên Hải quan trả cho: "Biên lai thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và thuế gtgt hàng nhập khẩu" bên trên em có thấy ghi là của Bộ Tài chính, tổng cục thuế. Và không có giấp nộp tiền vào NSNN. Vậy thì đến kỳ kê khai thuế tháng thì em kê khai thuế GTGT ntn nhỉ? Bộ chứng từ HQ của em bao gồm: Tờ khai HQ, Biên lai thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và thuế gtgt hàng nhập khẩu, biên lai thu lệ phí HQ, CO, CQ, Invoice.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA