Không ký HĐồng

• Thread starter HoaGoTrang
  • Ngày gửi
H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Mấy bác ơi!
Cty em có nhận 1 nhân viên tạp vụ vô làm việc. Đã xong 2 tháng thử việc và bây giờ ký hợp đồng chính thức vì thấy người này làm rất tốt. Nhưng người đó không chịu ký hợp đồng với lý do nếu ký HĐồng thì phải nộp BHXH. Không biết ký hợp đồng ngắn hạn 3 tháng hay 6 tháng thì có phải nộp BHXH không nhi? Chỉ giúp em với. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo luật lao động nếu qua thời gian thử việc hoặc hết hạn hợp đồng 01 tháng mà người lao động tiếp tục làm việc thì đương nhiên trưởng thành hợp đồng không thời hạn. Thứ hai, lao động thời vụ từ 3 tháng trở lên phải nộp BHXH, YT (BHYT nay đã quy định bắt buộc mua phiếu KCB cho người lao động dù DN có dưới 10 lao động).

Ở đây bạn phải giải thích cho người lao động hiểu các lợi ích khi ký hợp đồng lao động, nghĩa vụ và quyền lợi BHXH được hưởng chứ không chỉ là họ phải nộp BHXH không đâu. Mình nghĩ họ sẽ đồng ý ký hợp đồng thôi. Chúc bạn thành công

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
Còn ở Cty mình thì chỉ muốn thuê lao động thời vụ thôi (nhưng HD này mình sure là sẽ kéo dài hơn 3tháng) không muốn ký HDLD, mình chưa biết phải làm như thế nào đây.
Mình dự định sẽ ký làm nhiều lần nhưng như vậy cũng không phải là cách lâu dài, có bạn biết giải quyết vấn đề này như thế nào không, giúp mình với. Thanks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy ý của bạn là sao? Cứ ký HĐLĐ dưới 3 tháng thôi phải không? Nhưng để ký cùng một người thì không thể được, như vậy thì vô lý quá.

Chỉ còn cách là 3 tháng thay đổi một loạt người lao động và chắc chắn không phải đóng BHXH, cũng không được tính vào chi phí hợp lý luôn.

THU TRAN nói:
Còn ở Cty mình thì chỉ muốn thuê lao động thời vụ thôi (nhưng HD này mình sure là sẽ kéo dài hơn 3tháng) không muốn ký HDLD, mình chưa biết phải làm như thế nào đây.
Mình dự định sẽ ký làm nhiều lần nhưng như vậy cũng không phải là cách lâu dài, có bạn biết giải quyết vấn đề này như thế nào không, giúp mình với. Thanks

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Acc242 nói:
BHYT nay đã quy định bắt buộc mua phiếu KCB cho người lao động dù DN có dưới 10 lao động
Cái này nêu trong văn bản nào vậy hả? bạn nào có thì gửi cho mình xin với (địa chỉ mail của mình : vongphuc@sg.netnam.vn)

Thank you very much

H

htrieukt

Guest
13/1/05
8
0
0
45
hanoi
Trả lương cho lao động thuê ngoài

UH, bên mình cũng đang nhiều một lao động tạp vụ + lái xe nhưng không có mua BHXH và BHYT. Khi trả lương hạch toán vào chi phí dịch vụ mua ngoài. Vậy mà quyết toán thuê TNDN vẫn ko vấn đề gì. Vậy là sao hả các bác?

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Trời, sao hay dữ vậy? Chi phí dịch vụ mua ngoài không có HĐơn tài chính hả? Hay là cán bộ thuế đã loại ra rồi mà bạn không để ý. Chứ cái vụ này là không ổn đâu. Chỉ khi nào trả bảo hiểm thay lương thì có thể. Nhưng phải xem lại điều kiện để được trả bảo hiểm thay lương.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
htrieukt nói:
UH, bên mình cũng đang nhiều một lao động tạp vụ + lái xe nhưng không có mua BHXH và BHYT. Khi trả lương hạch toán vào chi phí dịch vụ mua ngoài. Vậy mà quyết toán thuê TNDN vẫn ko vấn đề gì. Vậy là sao hả các bác?
À tại vì cái này không thuộc phần thuế mà thuộc phần BHXH. Nên nếu sau này có bị phạt và truy thu thì thuộc cơ quan BHXH cơ, không phải thuế đâu.

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
Tạp vụ + lái xe không đóng BHXH, BHYT...vậy chắc bạn vẫn làm HĐ thuê mướn lao động chứ hả??!!! Anh Nam nói chỉ liên quan đến BHXH có lẽ là hơi thiếu bởi vì không đủ chứng từ hợp lệ thì CQ Thuế sẽ loại ra khỏi CP hợp lý, lúc đó sẽ giải thích với Xếp thế nào đây???
Có cách nào để vẫn thuê lao động tạp vụ + lái xe đó mà không đóng BHXH không??

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
THU TRAN nói:
Tạp vụ + lái xe không đóng BHXH, BHYT...vậy chắc bạn vẫn làm HĐ thuê mướn lao động chứ hả??!!! Anh Nam nói chỉ liên quan đến BHXH có lẽ là hơi thiếu bởi vì không đủ chứng từ hợp lệ thì CQ Thuế sẽ loại ra khỏi CP hợp lý, lúc đó sẽ giải thích với Xếp thế nào đây???
Có cách nào để vẫn thuê lao động tạp vụ + lái xe đó mà không đóng BHXH không??
To Thu tran khi đã nói thuế vẫn quyết toán là đương nhiên chứng từ thủ tục đã hợp lệ rồi, chỉ thiếu chưa đóng BHXH thôi.
Muốn thuê LĐ tạp vụ + lái xe mà không đóng BHXH thì
1: LĐ tạp vụ là người đã về hưu;
2: Lái xe + tạp vụ đã có đóng BHXH ở nơi khác và có sổ BHXH rồi.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Bác Nam ơi, nhân tiện cho em hỏi: Cty em có 1 NViên bị tai nạn xe và đang điều trị, phải nghỉ dài hạn. Vậy Cty có phải nộp BHXH cho người này không?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hoang Thu Chau nói:
Bác Nam ơi, nhân tiện cho em hỏi: Cty em có 1 NViên bị tai nạn xe và đang điều trị, phải nghỉ dài hạn. Vậy Cty có phải nộp BHXH cho người này không?
Đối với những người đi bệnh viện dài hạn thì căn cứ vào y bạ và giấy vào viện, ra viện bên BHXH sẽ thanh toán 75% tiền lương cho người đó trong thời gian nằm viện.
Như vậy đối với khoảng thời gian này thì đơn vị không phải nộp BHXH.
Đấy là qui định trên pháp lý.
Còn trên tình người cái này bạn nên bàn với xếp.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
vo vinh nam nói:
Muốn thuê LĐ tạp vụ + lái xe mà không đóng BHXH thì
1: LĐ tạp vụ là người đã về hưu;
2: Lái xe + tạp vụ đã có đóng BHXH ở nơi khác và có sổ BHXH rồi.
Ý anh nói là chỉ cần trình sổ BHXH cho cơ quan BHXH là oke hả anh ?
Cho em số văn bản quy định vụ này với!!
Thanks

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Bên tôi làm cái món này rất đơn giản, cứ 3 tháng ký lại HĐ một lần và cho người ta mãi mãi thủ việc và ghi rõ BHXH trả vào lương. Còn tôi nhớ hồi đọc thông tư ghi là DN có 10 LĐ trở lên là phải đóng BHXH nhưng lại ko ghi rõ là đóng cho cả 10 người hay ko!!!!!!! hehe

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
vo vinh nam nói:
Đối với những người đi bệnh viện dài hạn thì căn cứ vào y bạ và giấy vào viện, ra viện bên BHXH sẽ thanh toán 75% tiền lương cho người đó trong thời gian nằm viện.
Như vậy đối với khoảng thời gian này thì đơn vị không phải nộp BHXH.
Đấy là qui định trên pháp lý.
Còn trên tình người cái này bạn nên bàn với xếp.
BP Nhân sự bên em hỏi BHXH thì họ nói: Do NViên đó cấp cứu và phẫu thuật không đúng tuyến nên BHXH chỉ trả 75% lương trong thời gian nằm viện. Tất cả chi phí phẫu thuật, thuốc... do Cty phải trả cho NViên chứ BHYT không thanh toán. Em cũng không hiểu, chẳng lẽ cấp cứu mà phải chở vô bệnh viện đúng tuyến nữa sao? NViên đó bị tai nạn hồi Tháng 4 và Cty em đã nộp BHXH Tháng 4 cho NViên đó luôn rồi. Vậy khi người đó nghỉ dài hạn ở nhà thì người đó có được quyền lợi gì không hả anh? Nếu Cty không tiếp tục nộp BHXH cho NViên đó thì họ sẽ mất gì? Em nghĩ là họ phải được ưu tiên cái gì chứ phải không ạ?
:0frown:

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
minh91 nói:
Bên tôi làm cái món này rất đơn giản, cứ 3 tháng ký lại HĐ một lần và cho người ta mãi mãi thủ việc và ghi rõ BHXH trả vào lương. Còn tôi nhớ hồi đọc thông tư ghi là DN có 10 LĐ trở lên là phải đóng BHXH nhưng lại ko ghi rõ là đóng cho cả 10 người hay ko!!!!!!! hehe
Mãi mãi thử việc mà bạn có thay đổi tên không? Hay cứ người đó mà thử hoài nhỉ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
minh91 nói:
Những điều bạn nói đều đã thay đổi rồi.
Theo qui định mới :
- Đơn vị có ký hợp đồng LĐ từ 1 người trở lên phải đóngBHXH
- Việc ký hợp đồng 3 tháng trở lên phải đóng BHXH
- Theo qui định luật LĐ thì đến lần thứ 2 ký hợp đồng liên tục ( nếu hợp đồng dưới 3 tháng) là phải đóng BHXH

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hoang Thu Chau nói:
Mãi mãi thử việc mà bạn có thay đổi tên không? Hay cứ người đó mà thử hoài nhỉ?
Không thể mãi mãi thử việc được HongthuChau ạ. Thời gian thử việc đã có qui định rồi. Bạn có thể đọc lại một số topic trước trong mục kế toán lương này.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hoang Thu Chau nói:
BP Nhân sự bên em hỏi BHXH thì họ nói: Do NViên đó cấp cứu và phẫu thuật không đúng tuyến nên BHXH chỉ trả 75% lương trong thời gian nằm viện. Tất cả chi phí phẫu thuật, thuốc... do Cty phải trả cho NViên chứ BHYT không thanh toán. Em cũng không hiểu, chẳng lẽ cấp cứu mà phải chở vô bệnh viện đúng tuyến nữa sao? NViên đó bị tai nạn hồi Tháng 4 và Cty em đã nộp BHXH Tháng 4 cho NViên đó luôn rồi. Vậy khi người đó nghỉ dài hạn ở nhà thì người đó có được quyền lợi gì không hả anh? Nếu Cty không tiếp tục nộp BHXH cho NViên đó thì họ sẽ mất gì? Em nghĩ là họ phải được ưu tiên cái gì chứ phải không ạ?
:0frown:
Có một qui định là đối với trường hợp cấp cứu thì BHYT sẽ trả tiền viện phí.
Nếu công ty ko đóng BHXH cho họ thì họ bị gián đoạn thời gian đóng BHXH, khi nào đóng tiếp thì lại được tính tiếp thời gian đóng BHXH

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Virgin nói:
Ý anh nói là chỉ cần trình sổ BHXH cho cơ quan BHXH là oke hả anh ?
Cho em số văn bản quy định vụ này với!!
Thanks
Văn bản thì mình không nhớ rõ nên chưa tìm ra, nhưng mà vụ này mình làm nhiều lần và BHXH họ yêu cầu xuất trình xong là ok.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA