Kinh phí công đoàn 1% công ty đưa vào chi phí sản xuất

• Thread starter tieuhongphuong
  • Ngày gửi
T

tieuhongphuong

Guest
26/8/09
1
0
0
tam tru TP. HCM
Em làm bên Tiền lương và Gía thành, tháng này sếp bảo trích 1% kinh phí công đoàn đưa vào chi phí sản xuất. Bây giờ em lấy 1% của tổng số tiền lương công ty chi trả cho người lao động (Lao động gián tiếp và Lao động trực tiêp), có đúng không ạ? xin mọi người góp ý dùm em, cám ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hac phin

Guest
2/3/09
40
0
0
35
Hoai Duc,Ha Noi
Bạn lấy lương của CN trực tiếp sản xuất * 1% sẽ ra KPCD của bộ phận CNTTSX.Tương tự lấy luơng của nhân viên quản lý phân xưởng,nhân viên bán hàng,bộ phận quản lý doanh nghiệp làm tương tự.Nhân viên ở bộ phận nào thì chi phí tính cho bộ phận ấy chư k gộp chung lại đâu.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Em làm bên Tiền lương và Gía thành, tháng này sếp bảo trích 1% kinh phí công đoàn đưa vào chi phí sản xuất. Bây giờ em lấy 1% của tổng số tiền lương công ty chi trả cho người lao động (Lao động gián tiếp và Lao động trực tiêp), có đúng không ạ? xin mọi người góp ý dùm em, cám ơn nhiều nhiều!
KPCĐ sao trích có 1% vậy bạn ?

P

phuongtuan

Sơ cấp
11/6/08
3
0
0
Hà nội

Bình thường bên tớ vẫn trích 2% vào chi phí. Bên bạn trích có 1% thôi ah?

M

meiqing

Guest
13/10/06
10
0
0
Tp.HCM
Theo thông tư 17/2009/TT-BTC, qui định việc trích nộp và sử dụng kinh phí công đoàn đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì mức trích nộp kinh phí công đoàn bằng 1% quỹ tiền lương, tiền công phải trả cho lao động người Việt Nam làm việc tại doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh.

Vì vậy, theo mình bạn nên hạch toán 1% quỹ tiền lương như sau

Nợ 622, 627, 641, 642
Có 3382

Nếu công ty chưa có thành lập công đoàn thì có phải trích ko nữa? Bạn nào biết thì góp ý nhé. Thanks nhiều

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Bạn meiqing noi đúng rồi. Nếu DN bạn là DN FDI ( có vốn đầu tư nước ngoài) thì chỉ cần trích 1% KPCĐ vào giá thành. Số KPCĐ này chuyển trả cho tổ chức công đoàn đơn vị bạn, ko phải nộp cấp trên.
Nếu là DN trong nước thì phải trích 2% KPCĐ vào giá thành.
Nếu DN bạn chưa thành lập tổ chức CĐ thì chưa trích mà phải làm thủ tục xin thành lập tổ chứccông đoàn đã.

B

bocautrang0902

Guest
25/5/08
15
1
0
Bac Ninh
Bạn cho mình hỏi là Dn mình là DN FDI thì tổng để trích 1% là lương trả cho CNV Việt Nam làm tại công ty và lương trả cho CNV nước ngoài làm việc tại công ty?người nước ngoài làm CN và quản lý????:wall:

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
To : bocautrang0902

Bạn load thông tư số 17/2009/TT-BTC-22/01/2009 tại Mục lục Kế toán lương và các khoản tính theo lương về tham khảo thêm http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=63665

Thông tư số 17/2009/TT-BTC-22/01/2009 của Bộ Tài Chính Hướng dẫn việc trích nộp Kinh phí công đoàn đối với Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong Hợp Đồng Hợp Tác Kinh Doanh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA