Chi trả lương theo kết quả KD

• Thread starter SammyH
  • Ngày gửi
S

SammyH

Guest
3/11/09
1
0
0
Hanoi
Xin gửi tới cộng đồng WKT lời chào thân ái!

Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực đầu tư tài chính, mức lương chi trả cho Tổng giám đốc được thể hiện trong hợp đồng như sau:
1. Lương cố định: 15 tr/tháng.
2. Lương hiệu quả KD = 15% tổng lợi nhuận trước thuế/năm tài chính.

Vậy tôi phải hạch toán như thế nào đối với khoản lương hiệu quả KD: Nếu phân bổ trước thì phải tính thuế thu nhập CN, nhưng cuối năm cty lỗ thì TGD ko được hưởng khoản lương này, hoàn nhập khoản thuế đã trích ra sao? Nếu ko phân bổ trước, khoản lương này lại ko được tính vào chi phí? Nan giải quá, kính các bác giúp em, sắp hết năm rồi. Thank all!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin gửi tới cộng đồng WKT lời chào thân ái!

Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực đầu tư tài chính, mức lương chi trả cho Tổng giám đốc được thể hiện trong hợp đồng như sau:
1. Lương cố định: 15 tr/tháng.
2. Lương hiệu quả KD = 15% tổng lợi nhuận trước thuế/năm tài chính.

Vậy tôi phải hạch toán như thế nào đối với khoản lương hiệu quả KD: Nếu phân bổ trước thì phải tính thuế thu nhập CN, nhưng cuối năm cty lỗ thì TGD ko được hưởng khoản lương này, hoàn nhập khoản thuế đã trích ra sao? Nếu ko phân bổ trước, khoản lương này lại ko được tính vào chi phí? Nan giải quá, kính các bác giúp em, sắp hết năm rồi. Thank all!

Làm gì có chuyện "ko phân bổ trước, khoản lương này lại ko được tính vào chi phí". Lương theo kết quả KD bạn cũng có thể hiểu đó là 1 khoản thưởng mà khoản này muốn được hưởng phải có điều kiện "KD có lãi".Nếu khoản trên có giao kết trong HDLD thì bạn hảy chờ hết năm khi NLD được hưởng thì bạn hạch toán vào CP bình thường và tiến hành tính và thu thuế TNCN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA