Đăng ký mã số thuế Thu nhập cá nhân

• Thread starter nnluong811
  • Ngày gửi
N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Mọi người cho em hỏi là hiện tại em đang học năm cuối. Sắp tới em muốn đi làm thêm. Em nghe nói nếu đi làm thêm mà em chưa có mã số thuế thì em sẽ bị trừ 20% lương.

Vậy nếu em muốn đăng ký mã số thuế Thu nhập cá nhân cho riêng mình mà không qua một cơ quan, tổ chức nào thì có được không ạh?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mọi người cho em hỏi là hiện tại em đang học năm cuối. Sắp tới em muốn đi làm thêm. Em nghe nói nếu đi làm thêm mà em chưa có mã số thuế thì em sẽ bị trừ 20% lương.

Vậy nếu em muốn đăng ký mã số thuế Thu nhập cá nhân cho riêng mình mà không qua một cơ quan, tổ chức nào thì có được không ạh?
Trích TT62
Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
bạn chưa có MST khi đi làm thì DN nơi bạn làm sẻ đăng kí cho bạn thôi.

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Em muốn hỏi là sắp tới em đi làm là làm công việc được giao khoán và được trả tiền một lần chứ không phải là hợp đồng thời vụ thì lương của em sẽ chịu thuế TNCN như thế nào ạh?

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Em muốn hỏi là sắp tới em đi làm là làm công việc được giao khoán và được trả tiền một lần chứ không phải là hợp đồng thời vụ thì lương của em sẽ chịu thuế TNCN như thế nào ạh?

Chào bạn, bạn nên đến cơ quan thuế gần nhất nơi bạn đang sinh sống để được hướng dẫn làm MST cá nhân bạn ạ. Dễ thôi mà.
Thân.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
" Trường hợp tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập liên tục ký hợp đồng thuê lao động theo thời vụ, mỗi lần ký dưới 3 tháng nhưng cả năm cá nhân đó có tổng thời gian lao động tại đơn vị từ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì đơn vị chi trả thu nhập thực hiện tạm khấu trừ thuế của cá nhân theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng như hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư số 62/2009TT-BTC của Bộ Tài chính."

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
có phải là hợp đồng thời vụ 3 tháng chỉ được ký nhiều nhất là 2 lần/năm. Vậy thì tổng thời gian LD tối đa chỉ là 6 tháng thôi chứ ko tể tới 12t được đúng ko ạ?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
có phải là hợp đồng thời vụ 3 tháng chỉ được ký nhiều nhất là 2 lần/năm. Vậy thì tổng thời gian LD tối đa chỉ là 6 tháng thôi chứ ko tể tới 12t được đúng ko ạ?
- Đó là những quy định trong các VB hướng dẫn về Luật lao động, bạn tham khảo thêm cho đầy đủ nhé

T

Thanh Luong

Trung cấp
31/3/09
57
0
6
Thai Binh
Em muốn hỏi là: Trong tháng 8 em có đăng ký MST TNCN cho nhân viên trong cty (đã được cấp MST rồi).Nhưng trong đó em có đăng ký nhầm cho 1nhân viên đã nghỉ việc từ tháng 5.Em đang ko biết như vậy có sao ko, em có phải nộp bảng điều chỉnh gì không.Bác nào biết bảo cho em với.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Em muốn hỏi là: Trong tháng 8 em có đăng ký MST TNCN cho nhân viên trong cty (đã được cấp MST rồi).Nhưng trong đó em có đăng ký nhầm cho 1nhân viên đã nghỉ việc từ tháng 5.Em đang ko biết như vậy có sao ko, em có phải nộp bảng điều chỉnh gì không.Bác nào biết bảo cho em với.
- Bạn không cần làm gì cả, không ảnh hưởng gì, tốt cả thôi vì MST cá nhân không liên quan gì đến đơn vị trả thu nhập. Bạn ạ, người ta đã nghỉ việc ở CQ bạn nhưng người ta có khi làm và có thu nhập ở chỗ khác, lúc đó không phải đăng ký làm MST thế thì tốt quá còn gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA