Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản thế nào với khoản chi tiền mặt mà thanh toán chuyển khoản??

• Thread starter ruahantaesuk
  • Ngày gửi
W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
cái này tớ biết nhưng tớ nói với bạn rồi là :công ty tớ ko dùng tk 112,mà chuyển tiền mặt thẳng vào tk công ty đó để trả tiền.Và tớ nhận được giấy báo có của Ngân hàng....nên ko biết xoay xở định khoản thế nào cho chuẩn??:025:
có lẽ chỉ nên định khoản là
Nợ 331 có 111 thôi đúng ko?
Theo mình khi bạn rút tiền tại quỹ như bạn nói để trả KH thì bạn chỉ cần ĐK: No 331/Có 111 thôi. Còn giấy báo của NH là chỉ để xác mình với bạn là tiền bạn đã gửi rồi thôi. Nhưng tó có thắc mắc ở đây là làm gì có giấy báo Có? Chỉ có giấy nộp tiền thôi chứ. Bạn coi lại đi nha.Bạn đọc tài liệu lại đi: thế nào là Báo Nợ, thế nào là báo Có.
Còn phần định khoản mà nghiệp vụ như bạn nói thì cứ Đk như mình nói trên là ok rồi.
Chúc bạn thành công.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Theo mình khi bạn rút tiền tại quỹ như bạn nói để trả KH thì bạn chỉ cần ĐK: No 331/Có 111 thôi. Còn giấy báo của NH là chỉ để xác mình với bạn là tiền bạn đã gửi rồi thôi. Nhưng tó có thắc mắc ở đây là làm gì có giấy báo Có? Chỉ có giấy nộp tiền thôi chứ. Bạn coi lại đi nha.Bạn đọc tài liệu lại đi: thế nào là Báo Nợ, thế nào là báo Có.
Còn phần định khoản mà nghiệp vụ như bạn nói thì cứ Đk như mình nói trên là ok rồi.
Chúc bạn thành công.

đúng thế đó làm gì có giấy báo có. Chỉ có giấy nộp tiền vào TK côngty kia thôi chứ

K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Bạn chỉ cần hạch toán là
nợ tk 331
co tk 112

Nhưng trong TK 112 làm gì có gì mà thanh toán mà định khoản thế. Định khoản như thế trong TK phải có tiền chứ. Rõ là bạn ý nói 112 không có gì

P

phung thi dung

Guest
21/6/10
5
0
0
38
van con- hoai duc- ha noi
mình cũng ra ngân hàng làm nhiều lần công việc giống của bạn rồi.
chỉ có nộp tiền mặt thẳng vào tài khoản của khách hàng .
sau đó lấy giấy nộp tiền về thôi.
chứ làm gì có giấy báo có hay giấy báo nợ nào
và khi đó định khoản giống như bạn là đúng rồi. Nợ tK331/Có TK111
thế là xong thôi mà
chúc bạn thành công!

P

phung thi dung

Guest
21/6/10
5
0
0
38
van con- hoai duc- ha noi
Nhưng trong TK 112 làm gì có gì mà thanh toán mà định khoản thế. Định khoản như thế trong TK phải có tiền chứ. Rõ là bạn ý nói 112 không có gì

đúng rồi tới đồng ý với ý kiến của bạn làm gì có rút tiền từ tài khoản ra đâu mà định khoản Có 112.

P

phuongthao0612

Sơ cấp
22/4/10
9
0
0
38
Quang Ninh
Các bạn giúp mình với,mình đang lúng túng ko biết định khoản thế nào cho công ty mình.
Công ty mình thực hiện việc trả tiền cho khách hàng bằng cách chuyển tiền vào tài khoản cho họ.Có nghĩa là rút quỹ tiền mặt và trả cho KH qua chuyển khoản.Mình Phải định khoản thế nào cho trường hợp này(vấn đề là trong TK 112 của công ty mình không có gì cả)
Mình ghi là:Nợ 112 có 111
Trả nợ: Nợ 131 có 112
Sai hay đúng bây giờ?
Bạn cần hạch toán 2 bước:
1. Nộp TM vào TK Tiền gửi: Nợ 112/Có 111
2. Trả nợ cho KH: Nợ 331/Có 112

P

phuongthao0612

Sơ cấp
22/4/10
9
0
0
38
Quang Ninh
Tiện đây các bạn cho mình hỏi với: điều kiện để công ty có thể làm thủ tục hoàn thuế GTGT là như thế nào? Các bạn chỉ giúp mình với nhé!
Thanks!!!

P

phuongthao0612

Sơ cấp
22/4/10
9
0
0
38
Quang Ninh
các bạn cho mình hỏi với: điều kiện để công ty có thể làm thủ tục hoàn thuế GTGT là như thế nào? Các bạn chỉ giúp mình với nhé!
Thanks!!!

T

thongoc2212

Sơ cấp
12/5/10
14
0
1
37
ha noi
Các bạn giúp mình với,mình đang lúng túng ko biết định khoản thế nào cho công ty mình.
Công ty mình thực hiện việc trả tiền cho khách hàng bằng cách chuyển tiền vào tài khoản cho họ.Có nghĩa là rút quỹ tiền mặt và trả cho KH qua chuyển khoản.Mình Phải định khoản thế nào cho trường hợp này(vấn đề là trong TK 112 của công ty mình không có gì cả)
Sai hay đúng bây giờ?
Theo như mình hiểu ý bạn nói là bạn lấy tiền mặt nộp trực tiếp vào TK ở ngân hàng của khách hàng chứ không phải là bạn chuyển tiền mặt vào Tk Ngân hàng của bạn rồi mới chuyển cho khách hàng. Như vậy bạn chỉ có thể hạch toán N331/C111 thôi.
còn nếu bạn chuyển tiền vào TK ngân hàng cty bạn rồi viết UNC chuyển tiền cho khách hàng thì mới hạch tóan N111/C112. và N331/C112

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Sai hay đúng bây giờ?

bạn làm như vậy là đúng rùi nhưng phải ghi lại là:
Nợ TK331
Có TK112

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

như thế thì hạch toán bt thôi thanh toán bằng tiền mặt

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Sai hay đúng bây giờ?

Bạn phải ghi là Nợ 331 / Có 111 như vậy mới đúng vì bạn dùng tiền mặt thanh toán; còn cái việc bạn ra ngân hàng nộp vào tài khỏan người mua là chuyện của bạn; về bản chất vẫn là chi tiền mặt thôi.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
trả tiền thì phải định khoản N331/C112 bạn ah

nhầm rùi thanh toán bằng tiền mặt chứ đâu phải băng chuyển khoản
ở đây chỉ là chi tiền mặt để nộp vào tài khoản của khách hàng thôi

N