Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản thế nào với khoản chi tiền mặt mà thanh toán chuyển khoản??

• Thread starter ruahantaesuk
  • Ngày gửi
M

minhthutc

Guest
2/7/09
3
0
1
hanoi
ko gui vao tk 112 cua cong ty thi lam sao co giay bao có duoc ban.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nuongtam

Guest
28/5/10
10
0
0
th
chao cac ban minh la thanh vien moi mong duoc cac bac ung ho

N

nuongtam

Guest
28/5/10
10
0
0
th
cac bac oi cho e hoi chut nhe.
trong hd gtgt ma ghi thieu dia chi cong ty minh thi thue co chap nhan ko.vd nhu dia chi duong Nguyen Chi Thanh Q.Binh Thanh. thi hoa don chi chi Q.Binh thanh.em moi lam nen cung chua hieu ro nhieu ve thue.bac nao biet noi dum e voi nhe. thanh

T

thuyle2010

Guest
29/5/10
4
0
0
Tam ky- Quang Nam
Thì bạn định khoản vẫn binh thường thôi :
Nợ 331
Có 111
Nhưng số tiền đó ko quá 20tr nha.Nếu quá 20tr thi không được khấu trừ VAT

T

thuyle2010

Guest
29/5/10
4
0
0
Tam ky- Quang Nam
cac bac oi cho e hoi chut nhe.
trong hd gtgt ma ghi thieu dia chi cong ty minh thi thue co chap nhan ko.vd nhu dia chi duong Nguyen Chi Thanh Q.Binh Thanh. thi hoa don chi chi Q.Binh thanh.em moi lam nen cung chua hieu ro nhieu ve thue.bac nao biet noi dum e voi nhe. thanh

Miễn trên hóa đơn đó đúng MST và tên Công ty la được
Còn địa chỉ thì ghi vậy cũng được
Ko so đau bạn ah.
Mình đã hoàn thuế 02 lần rùi ko sao đau bạn ah.

P

phuclui

Guest
29/4/09
1
0
0
52
Tra Vinh
Nếu trả tiền hàng hay bất cứ tiền gì đã nhận Hoá Đơn GTGT chỉ cần ĐK
Nợ 331 (KH X)
Có 111 (đúng số tiền gửi cho KH)
( Ko định khoản 133 Vì đã định khoản cho 133 trước rùi )
VD (mua thiếu đợt trước KH X)
Nợ 152
Nợ 133
Có 331 (KH X) )
-------------------------------

Đồng thời còn phải định khoản về phí chuyển tiền nếu khác hệ thống NH bạn đang có tài khoản (Nếu có nhận thì là giấy báo Nợ của NH về chi phí chuyển tiền của CTy nếu ko trả băng TM mà trả qua TK Cty của bạn - Công nhận cách này vòng vo thiệt nhe)
Nợ 635 (CP chuyển tiền)
Nợ 133 (Nếu có kèm theo các DV của NH và số tiền < 20tr)
Có 111 ( Nếu bằng TM)
Có 112 (Nếu chi phí trả bằng TGNH của CTy, và sẽ nhận giấy báo nợ của NH để làm chứng từ hạch toán)

Sửa lần cuối:
T

tranngocxuan

Trung cấp
31/12/08
53
0
6
Vĩnh Phúc
cái này tớ biết nhưng tớ nói với bạn rồi là :công ty tớ ko dùng tk 112,mà chuyển tiền mặt thẳng vào tk công ty đó để trả tiền.Và tớ nhận được giấy báo có của Ngân hàng....nên ko biết xoay xở định khoản thế nào cho chuẩn??:025:
có lẽ chỉ nên định khoản là
Nợ 331 có 111 thôi đúng ko?
Nếu vậy bạn chỉ ĐK Nợ 331, có 111: số tiền trả cho KH
Vậy thôi bạn ạ

C

chinhquang

Guest
27/4/10
17
0
0
hà nội
trời ơi, có 331 với 111 mà các bác bình luận làm em đọc thôi mà điên cái đầu X_X

O

oriole842002

Guest
28/5/09
12
0
0
TP. HCM
Các bạn giúp mình với,mình đang lúng túng ko biết định khoản thế nào cho công ty mình.
Công ty mình thực hiện việc trả tiền cho khách hàng bằng cách chuyển tiền vào tài khoản cho họ.Có nghĩa là rút quỹ tiền mặt và trả cho KH qua chuyển khoản.Mình Phải định khoản thế nào cho trường hợp này(vấn đề là trong TK 112 của công ty mình không có gì cả)
Mình ghi là:Nợ 112 có 111
Trả nợ: Nợ 131 có 112
Sai hay đúng bây giờ?

Tra loi :
Ban dinh khoan nhu vay la dung roi :
1. Lay tien mat nop vao tk ngan hang : No 112 / Co 111
2. Lay tien gui ngan hang thanh toan : No 131 / Co 112

L

lolemngocnghech2010

Guest
3/6/10
12
0
0
Thái nguyên
Thế khi bạn nộp tiền mặt trả cho công ty kia thì bạn ghi người trả là tên Cty bạn và số TK công ty bạn tại ngân hàng đó hay chỉ ghi tên bạn thôi.

D

Do Hong Quyen

Guest
Nếu nhân viên Công ty ban mang tien di thanh toán và mang hoá đơn về bạn lập phiếu chi là Tên nhân viên của bạn, Lý do ghi rõ chi trả khoản gì? cho đơn vi nao? Neu Nhan vien Ben Công ty kia sang ben ban thanh toán thi ghi ten nhan vien và công ty kia

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Các bạn giúp mình với,mình đang lúng túng ko biết định khoản thế nào cho công ty mình.
Công ty mình thực hiện việc trả tiền cho khách hàng bằng cách chuyển tiền vào tài khoản cho họ.Có nghĩa là rút quỹ tiền mặt và trả cho KH qua chuyển khoản.Mình Phải định khoản thế nào cho trường hợp này(vấn đề là trong TK 112 của công ty mình không có gì cả)
Mình ghi là:Nợ 112 có 111
Trả nợ: Nợ 131 có 112
Sai hay đúng bây giờ?[/QUO
Bạn chuyển vào TK của họ hay nộp tiền vào tài khoản của mình rồi chuyển cho họ
nếu chuyển vào TK của cty bạn hạch toán như sau
N 112/c111
chuyển trả KH
N331 /C 112
còn nếu bạn lấy tên cá nhân của bạn gửi thẳng vào TK của họ bạn HT như sau
N331/C111

Sửa lần cuối:
Y

Yen papco

Trung cấp
24/3/10
55
0
0
hai phong
Sao lại nhận được giấy báo có của ngân hàng được, khi bạn nộp tiền vào tài khoản của khách hàng thi bạn nhận được tờ liên 2nộp tiền.
Hạch toán Nợ 331 Có 111

F

fptaivan

Guest
27/1/10
6
0
0
36
Kiên Giang
Mình cũng gặp trường hợp này rồi, và mình sử lý thế náy Nợ 331 Có 111 nhưng phần diễn giải mình sẽ ghi cụ thể: Chi TM trả tiền vào TK của KH

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Bạn chỉ cần hạch toán là
nợ tk 331
co tk 112

M

maquoc

Guest
11/5/10
2
0
0
56
Quảng nam
Theo tôi, tùy theo cáchmaf bạn hạch toán :
1- Nếu dùng tiền mặt nộp thẳng vào TK của cty họ thì bản chất của nghiệp vụ là trả nợ bằng tiền mặt, vì lúc ấy TK 112 của cty bạn chưa hề động đậynên bạn chỉ cần hạch toán là N331- C111 là đủ, tất nhiên trong phần diễn giải bạn ghi cụ thể hơn : Chi TM trả nợ vào TK người bán.
2- Nếu chuyển khoản thì bạn toán : N112- C111 : Chi TM nộp vào TK, N331-C112 : Chuyển khoản trả nợ người bán.

N

nuongtam

Guest
28/5/10
10
0
0
th
nhà minh ơi phiếu thu chi phải in 2 lin nhưng làm mất 1 lin sang tháng mới phát hiện .sau đó in bổ sung để KTT ký lại nhưng KTT nói photo lin con lại đưa cho thủ quỹ giữ là được rồi.nhưng e vẫn lo sau này kiểm tra CT thì có sao ko?
tháng rồi e kê khai thuế gtgt mà một HĐ số tiền thuế người bán viết sai nên họ sửa lại mất mấy chục ngàn,Nếu mình nhở kê khai rồi sau này thuế kiểm tra thì phạt như thế nào? mức phạt bao nhiêu % e mới kê khai t05/2010 giờ co chỉnh lại được ko? và chỉnh bằng cách nào ai biểt chỉ dùm e với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA