Xuất hóa đơn thu hộ chi phí THC, giao nhận

• Thread starter vtthuy
  • Ngày gửi
V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
Công ty mình nhập khẩu hàng và xuất bán cho khách hàng trong nước , vì thế chi phí THC, giao nhận, vệ sinh cont...khi phát sinh thì hãng tàu /cảng xuất hóa đơn trực tiếp cho cty mình . Nếu chi phí này khách hàng đồng ý trả thì mình xuất lại 1 hóa đơn cho khách hàng với mức thuế suất như hóa đơn đầu vào của mình hay theo thuế suất của mặt hàng mình xuất bán cho khách hàng ?? Rất mong các anh chi tư vấn thêm cho mình nhé . Cám ơn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình nhập khẩu hàng và xuất bán cho khách hàng trong nước , vì thế chi phí THC, giao nhận, vệ sinh cont...khi phát sinh thì hãng tàu /cảng xuất hóa đơn trực tiếp cho cty mình . Nếu chi phí này khách hàng đồng ý trả thì mình xuất lại 1 hóa đơn cho khách hàng với mức thuế suất như hóa đơn đầu vào của mình hay theo thuế suất của mặt hàng mình xuất bán cho khách hàng ?? Rất mong các anh chi tư vấn thêm cho mình nhé . Cám ơn nhiều !

Bạn ơi, nói rõ lại chút đi, khách hàng đồng ý trả là khách hàng mua hàng bạn nhập phải không ?
Thông thường các chi phí trên đều được tính vào giá vốn nhập kho rồi mà ?

V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
Đúng rồi đó bạn nhưng ban đầu kg có chi phí nên mình kg tính vào giá vốn , nên ý mình hỏi trong trường hợp xuất riêng thì thuế suất thế nào cho đúng qui định vì người thì nói xuất theo thuế suất hóa đơn đầu vào ngưòi lại bảo theo thuế suất mặt hàng mà mình xuất bán ??

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đúng rồi đó bạn nhưng ban đầu kg có chi phí nên mình kg tính vào giá vốn , nên ý mình hỏi trong trường hợp xuất riêng thì thuế suất thế nào cho đúng qui định vì người thì nói xuất theo thuế suất hóa đơn đầu vào ngưòi lại bảo theo thuế suất mặt hàng mà mình xuất bán ??

Chi phí mua hàng phải tính vào GV, lỡ không đưa vào thì thôi, đừng bao giờ xuất hoá đơn đầu ra cho phần chi phí này (nếu xuất cái sai sẽ nghiêm trọng hơn)

V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
vậy có thông tư nào hướng dẫn hay qui định việc này kg bạn cho mình biết để còn trả lời cho khách hàng vì mình thấy họ vẫn xuất bình thường mà . Vấn đề mà mình lấn cấn là ở chỗ thuế suất thôi . Giúp mình nhé !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
vậy có thông tư nào hướng dẫn hay qui định việc này kg bạn cho mình biết để còn trả lời cho khách hàng vì mình thấy họ vẫn xuất bình thường mà . Vấn đề mà mình lấn cấn là ở chỗ thuế suất thôi . Giúp mình nhé !

Không bình thường đâu.
Cty bạn nhập khẩu lô hàng trên để bán, các chi phí liên quan đến lô hàng trên phải được tính vào giá vốn nhập kho (KT cơ bản)
Cty bạn không có chức năng thu hộ (phần lớn chức năng này thuộc các đại lý hảng tàu làm dịch vụ).
Mình chỉ khuyên bạn không nên suất hoá đơn dạng đó thôi.
Chào.

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Nếu bạn nhập về bán liền thì có thể yêu cầu hãng tàu/cảng xuất hóa đơn trực tiếp cho khách hàng nếu khách hàng đồng ý.:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA