Giảm 30% thuế TNDN

• Thread starter newaccounting
  • Ngày gửi
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Theo Nghị Quyết số 30/2008/NQ-CP ngày 11/12/2008 và Thông Tư số 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 thì số thuế TNDN quý IV năm 2008 và các quý năm 2009 sẽ được giảm 30%
1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế TNDN phải nộp của quý IV năm 2008 và số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm 2009. ....
.....
Doanh nghiệp thực hiện kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo mẫu hiện hành.
a/ Tự khai tạm tính quý IV năm 2008 và hàng quý năm 2009:
Doanh nghiệp ghi bổ sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo mẫu hiện hành như sau:
- Thuế TNDN được giảm theo Nghị quyết CP số 30/2008 = (Thuế TNDN phải nôp;j trong kỳ x 30%)
- Thuế TNDN còn phải nộp trong kỳ = (Thuế TNDN phải nộp trong kỳ x 70%)
Nếu theo quy định này thì Doanh nghiệp phải tự thêm 2 dòng vào trước dòng cam đoan, nhưng thực tế thì việc kê khai thuế của cty đều sử dụng phần mềm HTKK thì làm sao thêm 2 dòng đó vào được?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Bạn in từ phần mềm ra, rùi ghi tay nhé:
- Thuế TNDN phải nộp: A
- Miễn giảm theo TT03/09... số thuế TNDN:A*30%
- Thuế TNDN còn phải nộp trong kỳ: A*70%
Làm thủ công thui, Cục thuế HD hướng dẫn vậy mà.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Theo luật thì việc lập báo cáo phải đồng nhất không được xen lẫn đánh máy và ghi tay?!?!
Nếu làm như hoalantieu2030 thì cũng không đủ chỗ trống để ghi đủ 2 dòng đó
Doanh nghiệp ghi bổ sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo mẫu hiện hành như sau:
- Thuế TNDN được giảm theo Nghị quyết CP số 30/2008 = (Thuế TNDN phải nôp;j trong kỳ x 30%)
- Thuế TNDN còn phải nộp trong kỳ = (Thuế TNDN phải nộp trong kỳ x 70%).

Sửa lần cuối:
L

loaihoaquy

Guest
22/7/09
7
0
0
39
Hà Nội
Trên tờ khai tạm tính của phần mềm kê khai hỗ trợ thuế đã có thuế suất và tỷ lệ thuế TNDN được miễn giảm.Chỉ cần ghi thủ công vào tờ khai thuế TNDN là được miễn giảm theo TT30/2009/TT-BTC là được.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trên tờ khai tạm tính của phần mềm kê khai hỗ trợ thuế đã có thuế suất và tỷ lệ thuế TNDN được miễn giảm.Chỉ cần ghi thủ công vào tờ khai thuế TNDN là được miễn giảm theo TT30/2009/TT-BTC là được.

Chính xác !
Không có qui định nào của thuế là "lập báo cáo phải đồng nhất không được xen lẫn đánh máy và ghi tay"
Không biết có phải bạn nói là Luật kế toán.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Chính xác !
Không có qui định nào của thuế là "lập báo cáo phải đồng nhất không được xen lẫn đánh máy và ghi tay"
Không biết có phải bạn nói là Luật kế toán.
Đúng rồi đấy bạn, phải ghi tay nếu thuế TNTT quý của bạn dương và được giảm theo TT 03

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Theo luật thì việc lập báo cáo phải đồng nhất không được xen lẫn đánh máy và ghi tay?!?!
Nếu làm như hoalantieu2030 thì cũng không đủ chỗ trống để ghi đủ 2 dòng đó

Vì khoảng trống không đủ nên bạn ghi xuống dưới dòng cam đoan cũng được.

Thuế TNDN được giảm theo Nghị quyết CP số 30/2008 = (Thuế TNDN phải nộp trong kỳ x 30%)= (phải ghi rõ số tiền ra )
Thuế TNDN còn phải nộp trong kỳ = (Thuế TNDN phải nộp trong kỳ x 70%)= (ghi rõ số tiền)

Nếu bạn muốn gia hạn nộp thì ghi thêm dòng này vào đó luôn
Thời hạn nộp thuế đề nghị gia hạn:.../../....

Lưu ý:
Thời gian gia hạn nộp thuế là 9 tháng kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế theo quy định của Luật quản lý thuế, cụ thể:
- Số thuế tính tạm nộp của quý I năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 29 tháng 1 năm 2010;
- Số thuế tính tạm nộp của quý II năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 29 tháng 4 năm 2010;
- Số thuế tính tạm nộp của quý III năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 30 tháng 7 năm 2010;
- Số thuế tính tạm nộp của quý IV năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 29 tháng 10 năm 2010.

V

VuThi Ngoc

Sơ cấp
25/9/09
48
1
0
City
Tôi thấy, ai nói cũng có lý của nó.
Cục thuế nơi tôi đang làm chẳng ai bắt bẻ điều đó cả, chữ tôi rất xấu (như gà bới) vậy mà mỗi quý tôi đều ghi tay 2 hàng vào phía sau có ai nói đâu. Mà cán bộ thuế y/cầu như vậy mà.
Sang quý III tôi rút kinh nghiệm sau khi in từ phần mềm KKT ra tôi đưa vào word in thêm 2 hàng phía dưới, cán bộ thuế nói tôi "sáng kiến hay".
2 hàng này chỉ áp dụng cho năm 2009 hoặc khi hết lạm phát thôi, cứ ghi tay thoả mái.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Rất cám ơn các anh chị đã giúp đỡ. Tờ khai quý em đã nộp rồi, nhưng em không có ghi dòng miễn giảm đó vào trong tờ khai, như vậy để được miễn giảm theo thông tư 03 thì bây giờ em phải làm thế nào? Mong các anh chị tiếp tục giúp đỡ.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Rất cám ơn các anh chị đã giúp đỡ. Tờ khai quý em đã nộp rồi, nhưng em không có ghi dòng miễn giảm đó vào trong tờ khai, như vậy để được miễn giảm theo thông tư 03 thì bây giờ em phải làm thế nào? Mong các anh chị tiếp tục giúp đỡ.

bạn phải ghi miển giảm theo thông tư và ngày gia hạn nộp chứ, hiện đang có phụ lục đính kèm gia hạn nộp thuế và miễn giảm 30%, mình gửi bạn tham khảo nhé

Đính kèm

• Phulucgiam30%thueTNDN-quy3-2009.doc
    35.5 KB · Lượt xem: 47
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh

Tới thời điểm này thì DN bạn đã nộp thuế cho kho bạc rồi còn gì??? Vì vậy cũng không cần điều chỉnh làm chi nữa, cứ để cuối năm quyết toán sau bạn ạ.

Lần kê khai thuế đầu tiên mình cũng thiếu cái này. Sau đó phòng QT thuế của cục thuế tỉnh đã liên lạc lại và thông báo về việc đó và nói không ảnh hưởng gì cuối năm sẽ QT lại.

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
anh chị ah, e cũng đang mắc vấn đề kê khai thuế TNDN tạm tính thuộc diện miễn giảm 30% ah.
Công ty em đến giờ đều đã kê khai thuế TNDN tạm tính các quý nhưng lại không trừ phần thuế được miễn giảm và đều đã nộp tất cả phần thuế TNDN rồi ah. Vậy bây giờ em phải làm thủ tục gì để được hoàn lại phần thuế được miễn giảm đó ah? vì công ty em đã không kê khai phần thuế được miễn giảm từ quý IV năm 2008 đến giờ mà.
Bây giờ em phải làm gì ah?

L

Luc van

Guest
Công ty em đến giờ đều đã kê khai thuế TNDN tạm tính các quý nhưng lại không trừ phần thuế được miễn giảm và đều đã nộp tất cả phần thuế TNDN rồi ah. Vậy bây giờ em phải làm thủ tục gì để được hoàn lại phần thuế được miễn giảm đó ah? vì công ty em đã không kê khai phần thuế được miễn giảm từ quý IV năm 2008 đến giờ mà.

Làm gì ư? chuẩn bị cho kê khai thuế GTGT tháng 10. còn thuế TNDN tạm tính đã nộp rồi thì thôi. dù sao cũng là tạm tính. cuối năm quyết toán mới chính xác được. Thân!:015:

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
anh chị ah, e cũng đang mắc vấn đề kê khai thuế TNDN tạm tính thuộc diện miễn giảm 30% ah.

Phải chờ QT năm thôi biết làm gì hơn nữa.
Không lo mất đâu bạn ạ!!! Khi QT sẽ được trừ ra thôi

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Cám ơn lời khuyên của 2bác nhé. Nhưng đến cuối năm thì em phải quyết toán ntn ah? Có phải làm giấy tờ gì đề nghị hoàn lại số thuế đó ko hay là CQ thuế họ tự hoàn lại cho mình?hjc. ý em muốn hỏi là thủ tục hoàn thuế cuối năm sẽ ntn ấy ah? :)
Mong cả nhà giúp em nhé. Mà em xem hồ sơ kê khai thuế năm 2008 của cty cũng ko thấy quyết toán thuế TNDN cuối năm 2008 ntn cả, chỉ thấy mỗi tờ khai thuế TNDN tạm tính của quý IV thôi ah. Vậy quyết toán thuể TNDN cuối năm là phải làm gì ah?
Em mới đi làm nên kiến thức vẫn còn kém lắm, mong cả nhà giúp đỡ tận tình ah.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA