Chi phí chiết khấu hợp lý

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Chào các bạn, công ty mình bán nhàng theo hợp đồng. Mỗi hợp đồng công ty mình trích 10% chiết khấu trên giá bán(chưa có VAT) cho khách hàng mà không xuất hoá đơn. Khoản chi phí này cũng rất lớn, nhưng do không có chứng từ nên mình không hạch toán vào chi phí hợp lý. Bạn nào có cách nào để làm hợp lý hoá khoản chi phí trên thì cố vấn giúp mình với nhé. Thank you! :015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hhacao

Guest
17/9/09
5
0
0
tp
trong hợp đồng cty bạn có ghi phần trích chiết khấu không?
Mà chiết khấu đó ở dạng hoa hồng hay la chiết khấu thương mại hay ở mục khác vay?

D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Chiết khấu này ở dạng hoa hồng bạn ạ, Cái khoản này là ở ngoài hợp đồng

Sao chẳng ai trả lời giúp em vậy

L

Lecuongl

Guest
26/10/09
4
0
0
Hai Duong
Thực chất đây là khoản chi phí nhạy cảm cho bên mua nên không ghi vào hợp đồng đúng không bạn ? Nếu như vậy bạn nên tư vấn với GĐ tạo ra một số khoản chi phí quan lý khác vậy, nếu không có khoản nào nữa thì phải nộp thuế TNDN thôi bạn ạ

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
thế là bán hàng theo hợp đồng kô xuất hoá đơn à, hay là xuất hoá đơn mà kô ghi chiết khấu.

phong2v

phong2v

Guest
Chào các bạn, công ty mình bán nhàng theo hợp đồng. Mỗi hợp đồng công ty mình trích 10% chiết khấu trên giá bán(chưa có VAT) cho khách hàng mà không xuất hoá đơn. Khoản chi phí này cũng rất lớn, nhưng do không có chứng từ nên mình không hạch toán vào chi phí hợp lý. Bạn nào có cách nào để làm hợp lý hoá khoản chi phí trên thì cố vấn giúp mình với nhé. Thank you! :015:
Câu hỏi của bạn gần như là câu gợi ý cho chính bạn rồi, các khoản chi này bạn biết là ko có chứng từ nên ko đc là chi phí hợp lý, thế nên nếu là chi phí hợp lý thì cty bạn phải có chứng từ,

D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Bởi vậy nên bây giờ nên tư vấn cho giám đốc là phải đưa những khoảng chi phí nào thay cho khoản hoa hồng đó để làm tăng chi phí của công ty lên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA