Khách hàng ứng trước.Hoá đơn giao sau.

• Thread starter kieuhoang
  • Ngày gửi
K

kieuhoang

Guest
29/7/09
29
0
0
40
hn
www.lehoangjsc.vn
Cty mình có 1 gói thầu.Trong đó điều kiện của gói thầu này là Bên mua họ sẽ ứng trước cho bên mình 80% tiền hàng qua TK.Khi nào hàng hoá và hoá đơn về đầy đủ thì sẽ thanh toán nốt 20%.Mình muốn hỏi, hoá đơn mình sẽ viết như thế nào? Vì thực ra, hàng hoá bên mình nhập về rải rác, nên k thể cùng 1 lúc có đủ đầu vào xuất HĐ trả khách đc.Có thể là cả tháng. Như vậy, mình sẽ xử lý làm sao cho ổn hả cả nhà? Giúp mình nhanh với.Mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Cứ xuất đi bao nhiêu hàng hóa cho họ thì bạn phải viết hóa đơn bấy nhiêu theo từng đợt giao hàng mới đúng luật thuế mà thuận tiện chặt chẽ cho theo dõi bên bạn nữa. Việc ứng 80% của hàng hóa nhiều loại mà mình chưa cung cấp kịp hàng thì cũng chẳng sao coi như khách hàng ứng trước.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Cty mình có 1 gói thầu.Trong đó điều kiện của gói thầu này là Bên mua họ sẽ ứng trước cho bên mình 80% tiền hàng qua TK.Khi nào hàng hoá và hoá đơn về đầy đủ thì sẽ thanh toán nốt 20%.Mình muốn hỏi, hoá đơn mình sẽ viết như thế nào? Vì thực ra, hàng hoá bên mình nhập về rải rác, nên k thể cùng 1 lúc có đủ đầu vào xuất HĐ trả khách đc.Có thể là cả tháng. Như vậy, mình sẽ xử lý làm sao cho ổn hả cả nhà? Giúp mình nhanh với.Mình cảm ơn.

Đúng như ý của bạn Perfum_at.
Để việc theo dõi công nợ cho thuận lợi, bạn sẽ viết hóa đơn lần lượt cho khách tương ứng với số lượng nhập hàng về từng đợt.

T

thoankt

Sơ cấp
22/4/09
21
0
1
37
hai phong
Mình có ý kiến này.
Nếu như bạn không muốn xuất hoá đơn từng lần khi giao hàng thi bạn xuất hoá đơn khi đã giao hết hàng (HĐ ghi rõ kèm theo bảng kê chi tiết), trong đó bạn kèm theo phiếu xuất kho và bảng tổng hợp các lần giao hàng đúng với số lượng và đơn giá trên hoá đơn là được.

L

Luc van

Guest

bạn cứ xuất hoá đơn 1 lần một (100% tiền hàng). Trong hợp đông có rằng buộc là bên mua sẽ tạm ứng cho bên bán 80% giá trị hợp đồng, 20% còn lại sẽ thanh toán khi giao hết hàng, đúng không bạn??? (tức là khi bạn nghiệm thu và xuất hoá đơn)

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
dồng ý bạn chỉ cần xuất 1 HĐ thoi khi nào gia hết hàng xuất cũng đc trong HĐ bạn ghi chi tiết số Hợp đồng và bảng kê hàng hóa đó

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
bạn cứ xuất hoá đơn 1 lần một (100% tiền hàng). Trong hợp đông có rằng buộc là bên mua sẽ tạm ứng cho bên bán 80% giá trị hợp đồng, 20% còn lại sẽ thanh toán khi giao hết hàng, đúng không bạn??? (tức là khi bạn nghiệm thu và xuất hoá đơn)

Mình có trường hợp này: Biên bản nghiệm thu Website ngày 26/08; KH thanh toán tiền ngày 4/9 (nhiều khi bên KH sếp công tác hay chưa đủ tiền thanh toán); xuất HĐ cho hợp đồng ngày 21/9.
Vậy có vi phạm gì không Bạn?

Nếu KH thanh toán làm 2 lần như điều khoản trong HĐ: thì lần đầu mình chỉ làm phiếu thu, lần sau mình xuất HĐ cho giá trị cả hợp đồng luôn đúng không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA