Tính giá thành công ty xậy dựng

• Thread starter HOANGTHIBICHPHUONG
  • Ngày gửi
H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Bạn nào có kinh nghiệm tính giá thành bên xây dựng chỉ dùm mình với. Nếu được cho mình file mẫu xem để tham khảo nhé. Công ty mình đi nhiều công trình nhưng hóa đơn lấy về thì ghi chung chung ko tách ra:036:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chip20008

Guest
7/3/09
8
0
0
Hà Nội
Tính giá thành xây lắp

Mình cũng làm ở công ty xây dựng xin gửi một vài ý kiến để ban tham khảo.
Bên mình giao khoán cho các đội thi công và hạch toán cho từng công trình

1/Khi họ tạm ứng
Nợ 141 (Đội1.2.3...) (CTA...)
Có 111.112

2/Khi họ trả chứng từ
Nợ 621 (CTA..)
Nơ 623 (CTA...)
Nợ 627 (CTA...)
Nợ 1331
Nợ 334 (CTA...)
Có 141 (Đội.....) (CTA.....)
(Nguồn lương của công trình Phòng kế toán căn cứ vào khối lượng hoàn thành và tỷ lệ nhân công của công trình đã hạch toán theo quý (nguồn lương)
Nợ 622 (CTA...)
Có 334 (CTA....)

3/ Tính giá thành công trình
- Kết chuyển chi phí
Nợ 154 (CTA....)
Có 621 (CTA...)
Có 622
Có 623
Có 627
- Kết chuyển giá vốn
Nợ 632 (CTA...)
Có 154 (CTA...)
(Định mức chi phí theo dự toán, quyết toán công trình)

H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Cám ơn bạn nha. Nhưng bên công ty mình quy mô nhỏ không có tạm ứng cho đội thi công nào hết. Nếu mà tách được như vậy thì xử lý quá dễ rùi. Hoá đơn thì lại càng tùm lum hơn không đi cho bất cứ 1 công trình. Mình ví dụ như mua 100 tấn xi măng nhung nó lại làm cho nhiều công trình. Mình cũng không hiểu lám. Bạn có form tính giá thành nào không? cho minh xem tham khảo nha

C

chip20008

Guest
7/3/09
8
0
0
Hà Nội
bạn phải biết rõ công ty bạn đã và đang thực hiện bao nhiêu công trình và giá trị bao nhiêu/
Bạn căn cứ vào dự toán và quyết toán cong trình để có đwowcj định mwcs chi phí của từng công trình về VL,NC,M,CPC trong vật liệu thì có các loại vật liệu gì số lượng bao nhiêu, chi phí máy thì có các loại máy gì mà lấy chứng twf hoá đơn cho phù hợp.
Còn hoá đơn tùm lum là chuyện bình thường với dân xây dựng, có hoá đơn là tốt rồi, căn cứ vào chủng loại, số lương vật liệu của từng công trình mà bạn phân bổ, hoặc sử dụng chứng từ cho hợp lý.
VD hoá đơn 100 tấn xi măng bạn dùng cho nhiều công trình A,B,C
CTA 40 tấn
CTB 20 tấn
CTC 15 tấn
CTD 100 tấn
Bạn có thể làm bảng phân bổ hoá đơn 100 tấn cho
CTA 40 CTB 20, CTC 15, CTD 25 hoặc dùng luôn cho CtD 100
khi phân bổ phải có căn cứ chẳng hạn như phiếu xuất kho, phiếu giao hàng cho từng công trình trên
Sau đó bạn hạch toán bình thường cho từng công trình thì dễ và rõ hơn khi bạn làm gộp.
Chỗ mình sử dụng phần mềm KT nên việc hạch toán cũng đỡ vất vả nếu không theo dõi hàng chục công trình thì :wall:

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
Kế toán xây dựng khó ở đâu nhỉ?Trên trường thì chẳng ai dậy bảo về tự tìm hiểu , thế mà ra làm phát chết ngay tại chỗ!Có trường nào dạy đâu!:wall:

F

Forever230405

Sơ cấp
7/5/09
13
0
1
Lâm Đồng
Kế toán xây dựng khó ở đâu nhỉ?Trên trường thì chẳng ai dậy bảo về tự tìm hiểu , thế mà ra làm phát chết ngay tại chỗ!Có trường nào dạy đâu!:wall:

Học trường Cao Đẳng Xây Dựng Số 2 ở 190 Võ Văn Ngân - Thủ Đức đi bạn
Ở đó có dạy đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA