Các file ví dụ về tạo Menu đây

• Thread starter levanduyet
  • Ngày gửi
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Xin gởi các bạn các file ví dụ để tạo menu trong excel nếu các bạn muốn nâng cao về phần này.
Chúc các bạn thành công.
Lê Văn Duyệt
:two:

Đính kèm

• CacThaoTacVoiMenu.zip
    141.9 KB · Lượt xem: 5,039
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Các ví dụ này quả là tuyệt vời cho những người bắt đầu học VBA.
Cám ơn anh Duyệt nhiều nhé.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
OverAC nói:
Các ví dụ này quả là tuyệt vời cho những người bắt đầu học VBA.
Cám ơn anh Duyệt nhiều nhé.
Có gì đâu, chỉ chia sẻ để cùng nhau học hỏi thôi !
Chúc em khỏe.
Lê Văn Duỵêt

H

heroic

Guest
11/11/04
56
0
0
vn
Chia sẻ thêm cách làm về menu và toolbar

Thanks. Anh Duyệt đã chia sẻ làm menu cho pà con sử dụng. nhưng anh có thể cho biết thêm khi mình muốn làm phím tắt trên menu đó thì làm thế nào?
Và Có ai có đoạn code làm ẩn và hiện toolbar ko? Cả đoạn mã nào viết help giống như A-Excel 3.0 ?

Hãy cùng nhau chia sẻ những hiểu biết sưu tầm của mình, hỗ trợ góp phần làm Công việc KT của tất cả chúng ta trên Exel tốt hơn.

L

luckytranquan

Guest
3/5/05
31
0
0
43
HCM
Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ thử tìm hiểu và học hỏi thêm. Kiến thức Excel của bạn quá là phong phú.

Chúc bạn lúc nào cũng vui vẻ, khoẻ mạnh để Post các bài viết hay.

Chào Lê Văn Duyệt

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
heroic nói:
Và Có ai có đoạn code làm ẩn và hiện toolbar ko?
Ẩn hiện toolbar? Chỉ 1 cái click chuột, sao còn phải viết VBA
Có chăng là đổi tính năng của 1 toolbar. Nhấn 1 cái thì gắn nó với Macro này, nhấn cái nữa nó lại thực hiện macro khác (Chẳng hạn công tắc để bật tắt đèn) có phải hay hơn không?

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
heroic nói:
Thanks. Anh Duyệt đã chia sẻ làm menu cho pà con sử dụng. nhưng anh có thể cho biết thêm khi mình muốn làm phím tắt trên menu đó thì làm thế nào?
Và Có ai có đoạn code làm ẩn và hiện toolbar ko? Cả đoạn mã nào viết help giống như A-Excel 3.0 ?

Hãy cùng nhau chia sẻ những hiểu biết sưu tầm của mình, hỗ trợ góp phần làm Công việc KT của tất cả chúng ta trên Exel tốt hơn.
To: heroic,
_Nếu muốn có phím tắt cho Sub-menu (Được gọi qua menu), bạn chỉ cần tạo short-cut cho thủ tục được gọi qua menu đó. Cách tạo short-cut thì nhiều thread đã nói nhiều rồi nên tôi xin không nhắc lại.
_"Ẩn hiện" toolbar, có phải ý bạn là "Enable" hay "Disable" một sub-menu không? Bạn chỉ cần gọi thuộc tính của menu đó và gán tình trạng mà bạn muốn.
_Còn về lập trình với nhân vật "Help" đó xin tham khảo ở đây. Tôi cũng có một vài bài viết nhưng thôi, bạn xem ở đây cũng tương đối.
http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/ctv/2001/npthao/ltvnvhho.htm
Bạn cũng có thể tham khảo phần help của Excel tương đối đầy đủ.
Thân,
Lê Văn Duyệt

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Ý bạn hỏi là cách tạo các file dạng .hlp or .chm để hướng dẫn sử dụng một chương trình nào đó, anh có kinh nghiệm gì thì share cho tụi em với.
À có cái này sài được lém: HTML Help Workshop >>phải biết chút ít HTML<<< vừa nhanh vùă gọn.
Anh Duyệt chỉ em cái này: em tạo được file .hlp or .chm chạy độc lập được nhưng muốn gắn vào một ứng dụng để tạo "menu help" thì hổng biết.
Hay mình lưu nó cùng với file chương trình (excel chẳng hạn) rùi dúng macro (or VBA)gọi nó ra?
Có cách tích hợp nào khác không hả anh?

Sửa lần cuối:
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
nguoiconxunui nói:
Ý bạn hỏi là cách tạo các file dạng .hlp or .chm để hướng dẫn sử dụng một chương trình nào đó, anh có kinh nghiệm gì thì share cho tụi em với.
À có cái này sài được lém: HTML Help Workshop >>phải biết chút ít HTML<<< vừa nhanh vùă gọn.
Anh Duyệt chỉ em cái này: em tạo được file .hlp or .chm chạy độc lập được nhưng muốn gắn vào một ứng dụng để tạo "menu help" thì hổng biết.
Hay mình lưu nó cùng với file chương trình (excel chẳng hạn) rùi dúng macro (or VBA)gọi nó ra?
Có cách tích hợp nào khác không hả anh?
To:nguoiconxunui,
Em có thể đọc bài tạo Help trong Excel của Anh. Anh đã Post lên rồi.
Thân,
Lê Văn Duyệt

H

heroic

Guest
11/11/04
56
0
0
vn
Còn về lập trình với nhân vật "Help" đó xin tham khảo ở đây. Tôi cũng có một vài bài viết nhưng thôi, bạn xem ở đây cũng tương đối.
http://www.echip.com.vn/echiproot/w...ao/ltvnvhho.htm
Bạn cũng có thể tham khảo phần help của Excel tương đối đầy đủ.
Thân,
Lê Văn Duyệt

Quả thật em mới nghiên cứu nhiều về Excel qua Forum này, qua các chương trình mẫu, làm tăng khả năng rất nhiều cho các thành viên. Link của Anh Duyệt Die rồi. Anh kiểm tra lại Link đi.

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
giúp em phát nữa

levanduyet nói:
To:nguoiconxunui,
Em có thể đọc bài tạo Help trong Excel của Anh. Anh đã Post lên rồi.
Thân,
Lê Văn Duyệt

Em lục hết mừ hổng thấy mô!
Em search với từ khoá "Tạo Help trong Excel" đọc hết mà hổng thấy.
Anh có rảnh thì cho em cái link nha.
Thanks so much.

B

binhna

Guest
12/8/04
13
0
1
Ha Noi
levanduyet nói:
Xin gởi các bạn các file ví dụ để tạo menu trong excel nếu các bạn muốn nâng cao về phần này.
Chúc các bạn thành công.
Lê Văn Duyệt
:two:
Anh Duyet oi , lam the nao de down load duoc file gui kem cua anh ve phan nay a?

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Hay quá, các bạn đọc hiểu các source ?, tôi lúc rảnh thì ráng đọc nhưng phải cả tuần mới hiểu hết được.Để chừng 1 năm lại đọc khg nổi nửa.Bí quá tôi dùng thử cách nầy để tự tạo được menu cho mình cái đã, mất độ 1 buổi.Các bạn góp ý nhé.
Trước hết các bạn cài đặt p.u.p.6., đa số có các file sau: xem
pup6 cleansweep.txt in att.

Đính kèm

• pup6.zip
    45.3 KB · Lượt xem: 404
T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Theo tôi, thì file chính trong bộ addin nầy là pup6.xla, thật ra file nầy chỉ chứa chủ yếu các câu lệnh để tạo menu thôi, nằm ở Sub MakeMenu(). Vào VBE>This WB> Private Sub Workbook_OpenPhuoc()>F8+View Local Window+ Copy Result, các bạn xem thử file att mà tôi đã step một phần

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Tôi đọc kiểu nầy dể hiểu hơn, sau đó các bạn xóa thử( bằng cách thêm ‘ đầu dòng) các phần mà bạn thấy không cần thiết thì sẽ có 1 chương trình tạo menu thật dễ dàng cho mình

Đính kèm

• pup6_LearnCode.zip
    7.5 KB · Lượt xem: 382
T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Mỗi khi muốn thay đổi tên menu, tên file chứa code vba (1) bạn chẳng cần vào VBE nửa, chỉ cần chỉnh sửa ở sheet1.
(1): tiện thể, các bạn chú ý thấy trong thư mục cài đặt pup6 có rất nhiều file *.pup ex.“exact formula copy.pup”, đây là các file .xla chứa code vba ;các bạn có thể xem các code nầy , bỏ bớt, thêm vào vài dòng để tạo chỉ riêng addin cho 1 chức năng mà bạn thường dùng.Đây cũng là 1 thói quen nên bắt chước cho lập trình trên Excel là các code vba để tách riêng khỏi file excel,nhẹ file, không phải chép đi chép đi chép lại file chứa trùng code vba, coi * .xls chỉ là file template

H

hoxulee

Guest
25/6/05
16
0
0
47
Vietnam
Còn một cách rất nhanh và đơn giản là tạo menu trong Excel 4 Macro (XLM), dùng ADD.MENU và đặt tên vùng có macro là Auto_Open. Ưu điểm là ko cần reference đến M$ Office (9,10,11..) Object Library
Tiếc là hình như không tạo được menu cấp 2,3.. (popup menu?) như cách dùng VBA
(Nếu bạn nào biết cách tạo popup menu bằng XLM thi post lên với)
Dùng Excel 4 Macro cũng có thể dễ dàng tạo MsgBox tiếng Việt Unicode, giao diện XP đẹp đàng hoàng
File excel và xlmacro.chm (cách dùng các hàm trong XLM, download từ trang M$)
http://www.mytempdir.com/1148639

Sửa lần cuối:
T

thinhdiep

Guest
Xin cảm ơn Bạn Duyệt và các Thành viên WKT, tôi đang gặp rắc rối với Menu trong Excell thì Vô tình lượm được bí kíp, Tôi sẽ trình bày đề tài của mình với các bạn sau.
Xin cảm ơn một lần nữa vì tất cả.

V

vuimotty

Guest
31/8/07
1
0
0
Hà Nội
Pác nào có Add_in dùng để phân tích tài chính cho tui xin ! tui vào Add-in để setup thì nó k cho, bảo phải vào net mới có nhưng tui tải về thì k dùng dc. Cảm ơn pác nào đó nhe !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA