HD trên 20t không chuyển khoản qua NH.

• Thread starter Dunghd
  • Ngày gửi
D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Chào cả nhaf!
Mình mới đi làm cty này được mấy ngày nên gặp rất nhiều rắc rối mong các bạn giúp giùm. Cty này do kế toán trước chưa nắm bắt thông tin mới nên có quá nhiều HD trên 20t mà không CK qua NH. Mình mới hỏi thuế là đối với những HĐ này thì có hiệu lực thi hành là khi nào, mình biết là từ 01/01/2009 nhưng anh KTT lại nói là từ 31/03/09, mình hỏi thuế thì được biết những HD mà đem tiền mặt nộp vào TK NH của người bán thì hiệu lực là từ 31/03/09 nhưng đối với những HD mà mình đưa luôn tiền mặt thì không được phép, bạn nào có thông tư nói về vấn đề này thì cho mình xin với để mình trình lên cho sếp coi. Cám ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Thuế trả lời bạn như vậy là đúng, bạn tham khảo công văn 10220 nhé.

Đính kèm

• 10220_TT qua ngan hang.doc
    50.5 KB · Lượt xem: 28
D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Thuế trả lời bạn như vậy là đúng, bạn tham khảo công văn 10220 nhé.
Cám ơn bạn nhiều nhé. Làm ơn cho mình hỏi thêm là bạn có văn bản này bằng Tiếng Anh không bạn? Hoặc bạn nào có làm ơn cho mình xem với. Cám ơn cả nhà.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cám ơn bạn nhiều nhé. Làm ơn cho mình hỏi thêm là bạn có văn bản này bằng Tiếng Anh không bạn? Hoặc bạn nào có làm ơn cho mình xem với. Cám ơn cả nhà.

Văn bản pháp qui làm gì có tiếng ngoại quốc !
Nhờ google dịch đi bạn.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Làm ơn cho hỏi thêm là đối với hoạt động NK của cty mình. Vì một số lý do nên bên mình không thanh toán qua NH (tức ko làm thủ tục mua ngoạt tệ tại NH )mà thanh toán trực tiếp bằng TM cho người bán, nhưng vẫn nộp tiền thuế GTGT và thuế NK đầy đủ, tờ khai HQ đầy đủ. Vậy cho mình hỏi đối với những hoạt động này mà số tiền trên 20t lại đi đưa bằng TM như vậy thì sau này quyết toán bên mình có bị loại ra những chi phí mua hàng hoá từ nước ngoài hay ko? Hay mình cần àm những thông tin gì để giải đáp với thuế về những vấn đề như thế này? Cám ơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Làm giùm bạn luôn.
(nói trước là google dịch chứ không phải tui à nhe !

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Làm ơn cho hỏi thêm là đối với hoạt động NK của cty mình. Vì một số lý do nên bên mình không thanh toán qua NH (tức ko làm thủ tục mua ngoạt tệ tại NH )mà thanh toán trực tiếp bằng TM cho người bán, nhưng vẫn nộp tiền thuế GTGT và thuế NK đầy đủ, tờ khai HQ đầy đủ. Vậy cho mình hỏi đối với những hoạt động này mà số tiền trên 20t lại đi đưa bằng TM như vậy thì sau này quyết toán bên mình có bị loại ra những chi phí mua hàng hoá từ nước ngoài hay ko? Hay mình cần àm những thông tin gì để giải đáp với thuế về những vấn đề như thế này? Cám ơn.

Cty ty nước ngoài có VPDD ở VN không bạn, nếu có thì làm thêm phụ lục trong đó bên nước ngoài chỉ định thanh toán tại VPDD (đây là tình huống chữa cháy thôi, chứ theo nguyên tắc thanh toán Cty bạn đã vi phạm rồi)
Hạ hồi phân giải.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
HD trên 20tr

Cty ty nước ngoài có VPDD ở VN không bạn, nếu có thì làm thêm phụ lục trong đó bên nước ngoài chỉ định thanh toán tại VPDD (đây là tình huống chữa cháy thôi, chứ theo nguyên tắc thanh toán Cty bạn đã vi phạm rồi)
Hạ hồi phân giải.[/QUO
thanh toán qua ngân hàng là để được kháu trừ thuế mà bạn chứ có quy định nào bắt buộc đâu sao lại vi phạm chứ?
to dunghd các chi phí đo vẫn đc tính bnaj ja

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hạ hồi phân giải.[/QUO
thanh toán qua ngân hàng là để được kháu trừ thuế mà bạn chứ có quy định nào bắt buộc đâu sao lại vi phạm chứ?
to dunghd các chi phí đo vẫn đc tính bnaj ja

Vi phạm về thanh toán ngoại thương (nếu không làm thêm phụ lục HD)

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Vi phạm về thanh toán ngoại thương (nếu không làm thêm phụ lục HD)

Cám ơn tất cả các bạn đã giúp, mình muốn hỏi thêm là đối với những hoạt động NK mà không qua NH như vậy thì chỉ bị không khấu trừ thuế GTGT hàng NK còn chi phí vẫn được tính đúng ko? (nếu mình có làm phụ lục là cty có VPDD tại VN), vậy những khoản thuế GTGT đối với hàng NK này mình bị thuế không cho khấu trừ thuế và bị loại ra khỏi chi phí của DN luôn hay được đưa vô chi phí DN? Các bạn giúp giùm.
Thanks.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cám ơn tất cả các bạn đã giúp, mình muốn hỏi thêm là đối với những hoạt động NK mà không qua NH như vậy thì chỉ bị không khấu trừ thuế GTGT hàng NK còn chi phí vẫn được tính đúng ko? (nếu mình có làm phụ lục là cty có VPDD tại VN), vậy những khoản thuế GTGT đối với hàng NK này mình bị thuế không cho khấu trừ thuế và bị loại ra khỏi chi phí của DN luôn hay được đưa vô chi phí DN? Các bạn giúp giùm.
Thanks.
Những khoản thuế GTGT không được khấu trừ đều được tính vào CP khi xác định TN chịu thuế.
(Cái này không liên can gì đến vấn đề XNK nhe bạn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA