Gia công sản phẩm cơ khí thì thuế suất là bao nhiêu????

  • Thread starter AN PHAT
  • Ngày gửi

6793 lượt xem

A

AN PHAT

Sơ cấp
30/10/09
6
0
0
hà nội
Em xin kính chào các bác!
Các bác giúp e với. Cty em gia công sản phẩm cơ khí (neo thép) giờ em phải xuất hoá đơn nhưng em ko biết phải viết thuế suất là 5% hay là 10% nữa. Mong các bác cho e biết câu trả lời càng sớm càng tốt. Cảm ơn các bác nhiều nhiều!
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Thuế suất là 10%x50%
bạn qlds8 nói đúng rồi đó bạn thuế suất là 10%*50%
Trích TT 13/2009/BTC :
Điều 1. Giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT đối với một số hàng hoá, dịch vụ thuộc nhóm áp dụng thuế suất 10% quy định tại điểm 3 mục II phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 sau đây:
.............
3. Sản phẩm cơ khí là tư liệu sản xuất (trừ sản phẩm cơ khí tiêu dùng) bao gồm:
a) Các loại máy móc, thiết bị như: máy nổ, máy phay, máy tiện, máy bào, máy cán kéo, đột, dập; các loại thiết bị đồng bộ, thiết bị rời, thiết bị đo điện, ổn áp trên 50 KVA, thiết bị đo nước, kết cấu dầm cầu, khung kho và sản phẩm kết cấu bằng kim loại; phương tiện vận tải; các loại phụ tùng, bán thành phẩm của các loại sản phẩm nói trên làm bằng kim loại.
b) Các sản phẩm là công cụ sản xuất nhỏ như: kìm, búa, cưa, đục, xẻng, cuốc, liềm hái, bộ đồ nghề là sản phẩm cơ khí, đinh.
c) Lưới rào bằng thép từ B27 đến B41, dây thép gai, tấm lợp bằng kim loại, dây cáp chịu lực bằng kim loại, băng tải bằng kim loại.
d) Tủ đóng cắt, tủ bảo vệ, tủ điều khiển, tủ đo lường trung thế, cao thế; trạm biến thế, trạm ki-ốt trung thế, cao thế; cầu dao cách ly trung thế, cao thế; đầu cáp, đầu hộp nối cáp ngầm trung thế, cao thế; cầu chì (12KV, 24KV, 36KV từ 6A trở lên).

điểm 3 mục II phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008
Các mức thuế suất thuế GTGT nêu trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.

Thuế suất 10% x 50%.
 
Sửa lần cuối:
Hoa Mai

Hoa Mai

Thành viên thân thiết
25/2/05
141
0
16
36
Binh Duong
Cty mình lắp đặt TECORP cho hệ thống điện cầu trục, mình mua dụng cụ để lắp đặt là thuộc mặt hàng giảm 50%, vậy mính xuất hóa đơn cho khách hàng cũng là giảm 50% đúng không?
Với mọi người cho mình hỏi, cty mình chuyên lắp đặt cẩu trục, thời gian lắp đặt có khi 3-4 tháng mới hoàn thành, nếu trong tháng 12 này mình ký hợp đồng, và sang năm 2010 mới hoàn thành vậy mình sẽ xuất hóa đơn bao nhiêu %?
 
Hoa Mai

Hoa Mai

Thành viên thân thiết
25/2/05
141
0
16
36
Binh Duong
Trích TT 13/2009/BTC :
Điều 1. Giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT đối với một số hàng hoá, dịch vụ thuộc nhóm áp dụng thuế suất 10% quy định tại điểm 3 mục II phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 sau đây:
.............
3. Sản phẩm cơ khí là tư liệu sản xuất (trừ sản phẩm cơ khí tiêu dùng) bao gồm:
a) Các loại máy móc, thiết bị như: máy nổ, máy phay, máy tiện, máy bào, máy cán kéo, đột, dập; các loại thiết bị đồng bộ, thiết bị rời, thiết bị đo điện, ổn áp trên 50 KVA, thiết bị đo nước, kết cấu dầm cầu, khung kho và sản phẩm kết cấu bằng kim loại; phương tiện vận tải; các loại phụ tùng, bán thành phẩm của các loại sản phẩm nói trên làm bằng kim loại.
b) Các sản phẩm là công cụ sản xuất nhỏ như: kìm, búa, cưa, đục, xẻng, cuốc, liềm hái, bộ đồ nghề là sản phẩm cơ khí, đinh.
c) Lưới rào bằng thép từ B27 đến B41, dây thép gai, tấm lợp bằng kim loại, dây cáp chịu lực bằng kim loại, băng tải bằng kim loại.
d) Tủ đóng cắt, tủ bảo vệ, tủ điều k****, tủ đo lường trung thế, cao thế; trạm biến thế, trạm ki-ốt trung thế, cao thế; cầu dao cách ly trung thế, cao thế; đầu cáp, đầu hộp nối cáp ngầm trung thế, cao thế; cầu chì (12KV, 24KV, 36KV từ 6A trở lên).

điểm 3 mục II phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008
Các mức thuế suất thuế GTGT nêu trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.

Thuế suất 10% x 50%.
Cty tôi nhập khẩu tời điện về thuế suất là 10%, sau đó chúng tôi làm thêm một số chi tiết để hình thành cầu trục, cẩu trục, và tôi xuất hóa đơn 10*50%, vậy đúng không? Sao tôi cứ lăn tăn chỗn này hoài!
 
Sửa lần cuối:
D

DUCHUY

Thành viên thân thiết
15/5/06
145
1
18
50
Ho Chi Minh
Gia công tức là khách hàng đưa NVL ,còn mình chỉ bỏ tiền lương gia công ra thành sản phẩm,vì thế thuế suất sẽ là 10%
 

Thành viên trực tuyến

  • luhai123
  • xindavietnam
  • Giahanpv

Xem nhiều