Tăng thời gian khấu hao

• Thread starter hoakiemtoan
  • Ngày gửi
H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Chào các bạn
Mình có vấn đề này các bạn giúp nhé:
Bên mình có một văn phòng trị giá 400 triệu đồng , đăng ký PP khấu hao theo đường thẳng, thời gian sử dụng hữu ích 25 năm. Bên mình đã khấu hao được 5 năm. Bây giờ Giám đốc bên mình muốn giảm chi phí tăng lợi nhuận nhờ kỹ thuật của kế toán. Do vậy mình tăng thời gian sữ dụng hữu ích lên 50 năm tất nhiên là vẫn nằm trong khung thời gian theo QĐ 206. Như vậy có được không và có phải đăng ký lại với bên thuế không (Gần như tất cả các tài sản cố định mình đều làm như vậy để giảm chi phí)
Cảm ơn các bạn nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loantrang

Guest
29/10/09
28
0
0
37
binh dinh
Theo em chị không được tăng thời gian khấu hao để làm thay đổi kết quả kinh doanh như giám đốc chị yêu cầu. Và nếu như có thay đổi gì trong phương pháp cũng như kỹ thuật trích khấu hao đều có biên bản giải trình với cơ quan thuế! Em xin trích 1 đoạn trong thông tư 206 chị đọc nhé!

Doanh nghiệp chỉ được thay đổi thời gian sử dụng TSCĐ một lần đối với một tài sản. Việc kéo dài thời gian sử dụng không vượt quá tuổi thọ kỹ thuật của TSCĐ và không làm thay đổi kết quả kinh doanh từ lãi thành lỗ hoặc ngược lại tại năm quyết định thay đổi.
Chúc chị thành công!:angel:

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Theo em chị không được tăng thời gian khấu hao để làm thay đổi kết quả kinh doanh như giám đốc chị yêu cầu. Và nếu như có thay đổi gì trong phương pháp cũng như kỹ thuật trích khấu hao đều có biên bản giải trình với cơ quan thuế! Em xin trích 1 đoạn trong thông tư 206 chị đọc nhé!

Doanh nghiệp chỉ được thay đổi thời gian sử dụng TSCĐ một lần đối với một tài sản. Việc kéo dài thời gian sử dụng không vượt quá tuổi thọ kỹ thuật của TSCĐ và không làm thay đổi kết quả kinh doanh từ lãi thành lỗ hoặc ngược lại tại năm quyết định thay đổi.
Chúc chị thành công!:angel:
Tất nhiên là bên mình tăng thời gian sử dụng vẫn nằm trong tuổi thọ kỹ thuật của tài sản và dù tăng lên nhưng nó vẫn nằm trong khung, Mình vẫn thay đổi thời gian trích khấu hao nhưng trình bày thay đổi này trên thuyết minh báo cáo có được không nhỉ?
Bác nào có cao kiến cho ý kiến nhé
Cảm ơn mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA