chênh lệch sổ phụ ngân hàng và sổ sách kế toán

• Thread starter ddnguyen
  • Ngày gửi
D

ddnguyen

Trung cấp
2/12/07
125
0
18
39
Hà Nội
Các anh chị có thể cho em hỏi!
em vừa mới vào làm kế toán 1 cty được 1 tháng, bây giờ em đang phải làm báo cáo tháng 10 năm 2009. khi em lấy sổ phụ ngân hàng về tiền tại ngân hàng đang là 100 triệu đồng. Nhưng trên sổ quỹ kế toán chỉ có 80 đồng. em phải xử lý thế nào với phần 20t này nhỉ anh chị?

bút toán hạch toán sẽ là thế nào nhỉ? em cám ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
em vừa mới vào làm kế toán 1 cty được 1 tháng, bây giờ em đang phải làm báo cáo tháng 10 năm 2009. khi em lấy sổ phụ ngân hàng về tiền tại ngân hàng đang là 100 triệu đồng. Nhưng trên sổ quỹ kế toán chỉ có 80 đồng. em phải xử lý thế nào với phần 20t này nhỉ anh chị?

Chênh lệch này phải hỏi rõ kế toán quĩ, NH không bao giờ "sai "ở chổ này.

D

ddnguyen

Trung cấp
2/12/07
125
0
18
39
Hà Nội
bây giờ em chỉ cần ghi bút toán đã mà rùi sau đó sẽ tìm sau vì số nó không lớn mà tg cần gấp quá rùi

B

Bong06

Guest
16/10/09
20
0
0
Mùa Hè không nóng

Vậy thì bạn phải kiểm tra lại thủ quỹ bên bạn xem nhập tiền mặt vào như thế nào.
Nếu thiếu thì phải tự bỏ tiền túi ra để bù vào.
Còn giả sử bạn đã chi khoản tiền này mà quên chưa viết PC chẳng hạn ( TH này hiếm khi xảy ra) thì bạn phải rà soát lại mọi nghiệp vụ liên quan đên trả nợ và mua hàng nhé
:1luvu:

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT

Bạn nói rõ ra xem nào sao lại là 80đồng mà phần thiếu là 20t là sao. 20 triệu hay 20 đồng

B

Bong06

Guest
16/10/09
20
0
0
Mùa Hè không nóng
bây giờ em chỉ cần ghi bút toán đã mà rùi sau đó sẽ tìm sau vì số nó không lớn mà tg cần gấp quá rùi

Theo mình bạn nên hách toán như sau:
Nợ 338/ Có 111: khoản tiền chếnh lệch
khi tìm ra nguyên nhân rồi thì bạn hach toán ngược lại
Nợ TK liên quan/ Có 338

B

Binhbonbon

Guest
19/6/09
4
0
0
Đồng Nai
Theo mình ta có thể sử lý như sau:
Đầu tiên bạn hỏi thủ quỷ xem có phải ghi thiếu bút toán tăng tiền trong tài khoàn 112 hay không. Hoặc các tình huống khác rồi sử lý thôi.
Nếu vẫn không xác định đuợc ghi:
Nợ 1388
Có 112

B

Binhbonbon

Guest
19/6/09
4
0
0
Đồng Nai
Sau khi tìm hiểu được nguyên nhân sẻ sử lý tiếp.
:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA