Khi Cty cho cá nhân vay tiền từ nguồn vốn KD

• Thread starter Toat
  • Ngày gửi
T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Vốn điều lệ cty em là 3 tỷ,Năm 2006 cty em có cho 1 số cá nhân vay tổng số tiền là 1,8 tỷ lãi suất bằng 0.Nhưng kế toán cũ chỉ ĐK :
N 411 :1,8tỷ
C 111 :1,8 tỷ
Năm 2009 em mới phát hiện sai sót trên.Theo anh chị cty em cho vay khoản vay lãi suất bằng 0 có vô lý quá ko? Liệu Cơ quan thuế có chấp nhận ko?Với ĐK sai như vậy giờ em phải sửa sổ sách ntn? Cho vay tư nhân thế thì cần những thủ tục gì?Các anh chị giúp em với cty em sắp quyết toán thuế rồi!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
theo như kế toán cũ định khoản như vậy đâu thể hiện là khoản tiền đó công ty bạn mang cho vay chứ.

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Làm hợp đồng vay, thu thập đầy đủ các biên nhận tiền, cuối năm làm đối chiếu
Điều chỉnh sổ kế toán từ bút toán giảm nguồn vốn sang tăng công nợ phải thu

Cho vay cá nhân với lãi suất 0% thì cũng không sao. Tuy nhiên trong trường hợp Công ty bạn có đi vay ngân hàng thì có thể chi phí lãi vay không được thuế chấp nhận (vì tiền còn thừa đem cho vay 0% trong khi lại đi vay ngân hàng để tính chi phí thì vô lý quá)

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Bác Chinsu không hiểu ý em rồi em.Em bảo đó là khoản cho vay nhưng ĐK như vậy rõ ràng là sai rồi.Các bác giúp cho chót các bác nói rõ hơn cho em được ko?Em vẫn chưa hiểu lắm, em sửa ntn bây giờ?

M

meiqing

Guest
13/10/06
10
0
0
Tp.HCM
Bạn cứ làm như Deepblue nói đấy. Mình đã từng thấy hợp đồng cho vay với lãi suất 0%. Chuyện này cũng bình thường thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA