Chi phi thue gia cong!

• Thread starter Huong Thu
  • Ngày gửi
H

Huong Thu

Guest
Khi toi xuat nguyen vat lieu di gia cong thue ngoai toi nen hach toan nhu the nao doi voi khoan tien thue gia cong do, ma khi xuat di toi khong hach toan o 154 ma van la Ghi co 152 thoi! Mong nhan duoc su gop y cua moi nguoi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

highland

Guest
Khi xuất NVL đi bạn không HT vào TK 154, chỉ Ghi có TK 152, vậy vế Nợ thì sao?

Bạn thuê ngoài GC sp hay là gì? Nếu thuê ngoài gia công sp sau về nhập kho thì theo mình bạn có thể tập hợp vào TK 154 như thế này:

1. Xuất NVL đi TNGC:
N 1548
C 152
2. Tiền TNGC phải trả:
N 1548
N 133
C 331
3. Thành phẩm về nhập kho
N 155
C 1548

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu thành phẩm về thì hạch toán như bạn phonuicao.
Nếu về vẫn là bán thành phẩm thì vẫn treo ở 154.
Tài sản, sp gửi đi gia công, nhận gia công phải hạch toán ngoài bảng thì phải! Nếu nhận gia công trực tiếp từ nước ngoài thì không hạch toán ngoài bảng mà hạch toán Nợ 152/Có 331! Híc, thấy cái quy định này làm kế toán cực khổ vô cùng. Có ai hạch toán đúng như thế không, hay "chơi" đại gia công trong nước cũng như ngoài nước?

T

thongoc76

Guest
31/5/05
14
0
0
VUNGTAU
bạn ơi khi xuất vật liệu giao cho người nhận chế biến theo tôi bạn phải hạch toán
Nợ TK 154
Có TK 152
Nếu có chi phí phát sinh trong quá trình chuyển giao này bạn hạch toán
Nợ TK 154
Có TK 111...331
Khi nhập kho trợ lại bạn hạch toán
Nợ TK 152
Có TK 154 theo giá thực tế cuả VL đã chế biến xong

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
thongoc76 nói:
Khi nhập kho trợ lại bạn hạch toán
Nợ TK 152
Có TK 154 theo giá thực tế cuả VL đã chế biến xong
Nếu nhập kho về vẫn là bán thành phẩm, thì vẫn treo ở 154, trừ khi một số loại nguyên liệu đặc trưng như vải - da đem đi quét keo chẳng hạn. Như vậy NXT phải mở thêm một mục NVL khác.
Vì hàng gửi gia công phải theo dõi ngoài bảng nên kt xem như theo dõi được "công nợ"

S

super_banana

Guest
29/4/06
8
0
0
Tp.HCM
Phân bổ chi phí mua hàng ??

Chào các anh , chị!!
Em mới ra trường đang làm kế toán cho một công ty Mỹ phẩm,những em mới nhận làm thêm kế toán cho một công ty thương mại chuyên về các loại máy móc dụng cụ làm lạnh bia.
Công ty em nhập hàng từ nước ngoài về, mỗi lô hàng nhập nhiều mã hàng và loại hàng khác nhau. Vậy khi phân bổ chi phí mua hàng cho hàng tiêu thụ của từng loại hàng , từng mã hàng như thế nào cho phù hợp ??
Mong các anh chị chỉ giáo. Em cảm ơn rất nhiều!!!!!!:alcon:

Sửa lần cuối:
H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Theo mình nếu nguyên vật liệu bạn nhận từ nước ngoài mà không phải thanh toán thì khi xuất NVL đi gia công thì bạn chỉ cần viêt phiếu XK gửi đi thôi vì NVL này bên XNK sẽ phải làm thủ tục thanh khoản sau khi chầm dứt mã hàng hoặc hợp đồng đó mà.
Khi nhận SP về bạn ghi:
Nợ 155
Có 154
Khi thanh toán tiền thuê GC
Nợ 154, 133
Có 331

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA