Chi phí trong các công ty tư vấn,thiết kế

• Thread starter yurichan
  • Ngày gửi
Y

yurichan

Guest
2/11/09
4
0
0
36
ha noi
Hi cả nhà. Cả nhà cho em hỏi câu này.Ở công ty em chuyên về tư vấn, thiết kế cho các công trình, nhiều lúc có nhiều hợp đồng,có lúc chẳng có hợp đồng nào. Mà làm các hợp đồng thì cùng làm một lúc, vậy để tập hợp chi phí tính giá thành cho từng hợp đồng thì làm thế nào, vì chi phí này chủ yếu là tiền lương của Kiến trúc sư thiết kế, vậy e nên phân bổ như thế nào? Các anh, chị help em với !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuytt714

Sơ cấp
11/6/08
18
0
0
Hà Nội
Cty em cũng làm về tư vấn đầu tư, thiết kế.Em chưa biết các chi phí đưa vào như thế nào cho hợp lý rất mong sự giúp đỡ của các anh chị!

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Hi cả nhà. Cả nhà cho em hỏi câu này.Ở công ty em chuyên về tư vấn, thiết kế cho các công trình, nhiều lúc có nhiều hợp đồng,có lúc chẳng có hợp đồng nào. Mà làm các hợp đồng thì cùng làm một lúc, vậy để tập hợp chi phí tính giá thành cho từng hợp đồng thì làm thế nào, vì chi phí này chủ yếu là tiền lương của Kiến trúc sư thiết kế, vậy e nên phân bổ như thế nào? Các anh, chị help em với !

Kiến trúc sư phụ trách hợp đồng nào thì tính cho hợp đồng đó.
Nếu kiến trúc sư phụ trách cho nhiều hợp đồng thì tính theo tỷ lệ quy đổi theo hợp đồng hoặc theo quy định của cty.

H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
Nói chung tư vấn thiết kế là siêu lợi nhuận, chi phí chủ yêu là lương, văn phòng phẩm và 1 số khoản " đi đêm" để hồ sơ mau được duyệt nên k hạch toán được.
Theo m chỉ còn cách phân bổ theo giá trị từng hợp đồng thôi chứ thường thường đều là cp chung hết k riêng cho từng hợp đồng.

Y

yurichan

Guest
2/11/09
4
0
0
36
ha noi
em cam on anh chị, nhưng em muốn hỏi thêm là trên thực tế mình có phải xác định chi phí cho từng hợp đồng không,nếu không thì mình có thể tập hợp chung rùi xác định kết quả luôn.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
em cam on anh chị, nhưng em muốn hỏi thêm là trên thực tế mình có phải xác định chi phí cho từng hợp đồng không,nếu không thì mình có thể tập hợp chung rùi xác định kết quả luôn.

không làm chi phí cho từng hợp đông mà vo viên lại các bác thuế sẽ ko chấp nhận đâu vẫn phải làm bảng tính giá thành cho từng hợp đồng, khi quyết toán mình giải thích được nếu không các bác lại hỏi cái nào đi với hợp đồng nào lúc đó lại ngồi tìm thi mệt lắm

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Kiến trúc sư phụ trách hợp đồng nào thì tính cho hợp đồng đó.
Nếu kiến trúc sư phụ trách cho nhiều hợp đồng thì tính theo tỷ lệ quy đổi theo hợp đồng hoặc theo quy định của cty.

Mình cũng tách lương nhân viên trực tiếp thiết kế cho từng công trình, đối với thiết kế kiến trúc rất khó phân định chi phí này vì công việc thường chồng chéo nhau . .Mình chỉ tách được tương đối thôi. Căn cứ theo Hợp đồng tư vấn thiết kế và thời gian thực hiện hợp đồng, mình phân bổ lương của nhân viên đó vào công trình đó, để chắc ăn hơn bạn có thể làm thêm phiếu giao việc cụ thể ai làm công trình nào ( cái này mình tự phải làm).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA