Tăng vốn điều lệ

• Thread starter KT0410
  • Ngày gửi
K

KT0410

Guest
5/11/09
4
0
0
Đấutrường100
Mình mới vào nghề.Khi đến làm Cty này đã có 1năm hoạt động nhưng chưa có doanh thu.Xem xét giấy tờ và Báo cáo tài chính năm trước thế này:Vốn điều lệ từ 7/1/08 là 200tr đến 16/12/08 tăng lên 4.8tỷ (=5tỷ). Nhưng báo cáo không tăng vốn mà để năm sau mới làm, như vậy có sai không? Cơ quan thuế có hỏi k?Giờ làm thế nào hay cứ mặc kệ thế đc k?Cả nhà cho mình giải pháp với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maihuong187

Guest
18/6/08
27
0
0
HẢI PHÒNG
Mình mới vào nghề.Khi đến làm Cty này đã có 1năm hoạt động nhưng chưa có doanh thu.Xem xét giấy tờ và Báo cáo tài chính năm trước thế này:Vốn điều lệ từ 7/1/08 là 200tr đến 16/12/08 tăng lên 4.8tỷ (=5tỷ). Nhưng báo cáo không tăng vốn mà để năm sau mới làm, như vậy có sai không? Cơ quan thuế có hỏi k?Giờ làm thế nào hay cứ mặc kệ thế đc k?Cả nhà cho mình giải pháp với.

Bạn giải thích rõ hơn phần chứ đỏ nhé. Báo cáo gì vậy?

K

KT0410

Guest
5/11/09
4
0
0
Đấutrường100
Báo cáo tài chính bạn ah? cảm ơn bạn đã quan tâm hộ nhé. Hình nhu có những câu hỏi ng ta k quan tâm, câu hỏi minh ngớ ngẩn hay sao ý. Mình k biết mới hỏi mà.Thú thực là đang dốt KT mà :wall:

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định

Việc đầu năm vốn điều lệ 200tr đến cuối năm đăng ký tăng 4,8 tỷ mà BCTC năm 2008 vốn ĐL vẫn là 200tr là bình thường cơ bản là bạn xem biên bản họp và quyết định nâng vốn điều lệ có yêu cầu thời gian bổ sung vốn là bao nhiêu tháng hay bao nhiêu ngày kể từ ngày quyết định. Có những trường hợp sau 1 năm mới bổ sung đủ cũng chẳng sao. Nhưng bạn lưu ý khi bạn chưa có đủ vốn điều lệ thì khi vay vốn ngân hàng phần lãi không được coi là chi phí hợp nhé.
Vấn đề này cơ quan thuế ko hỏi bạn đâu mà lo.

K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Các bác ơi cho em hỏi một chút ạ! Công ty em vốn điều lệ đăng kí là 1,9 tỷ nhưng trong BCTC mới có 400 triệu. Cứ để chênh lệch như vậy có đc không và nếu cần phải nâng nguồn vốn bằng với vốn điều lệ thì thời gian là bao lâu. và làm như thế nào. Mong các bác chỉ giáo. Thanks:wall:

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Các bác ơi cho em hỏi một chút ạ! Công ty em vốn điều lệ đăng kí là 1,9 tỷ nhưng trong BCTC mới có 400 triệu. Cứ để chênh lệch như vậy có đc không và nếu cần phải nâng nguồn vốn bằng với vốn điều lệ thì thời gian là bao lâu. và làm như thế nào. Mong các bác chỉ giáo. Thanks:wall:

Vậy bạn hãy tăng nguồn vốn kinh doanh cho bằng vốn điều lệ trong thời gian bao lâu thì bạn hãy xem quết định góp vốn của Công ty bạn ấy. Cứ để như thế thì chỉ có 1 việc phải chú ý đó là khi đơn vị đi vay ngân hàng thì số lãi tiền vay ( 1,9 tỷ -0,4 tỷ = 1,5 tỷ)1,5 tỷ không được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

C

Chuthuy1007

Guest
13/10/09
3
0
0
39
Dong Anh- HN
von chu so huu

Mình cũng giống trường hợp của bạn 1 chút. Mọi người giúp mình với. Mình mới vào Công ty này được 1 tháng. Số liệu lung tung kinh khủng. Theo bản đăng ký kinh doanh thì vốn chủ sở hữu của Công ty mình là 1.2 tỷ. Nhưng trước đây không có kế toán, sếp thuê người ngoài làm. Công ty thành lập từ năm 2006 nhưng trên báo cáo tài chính đến hết năm 2008, vốn chủ sở hữu chỉ là 560 trđ. Vậy có bị phạt gì không? Bên mình ko phát sinh khoản vay. Và báo cáo tài chính năm 2009 này mình phải khác phục như thế nào????? Đây là lần đầu tiên mình lên diễn đàn, rất mong nhận được hồi âm của các bạn. Thanks các bạn nhé!

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Mình cũng giống trường hợp của bạn 1 chút. Mọi người giúp mình với. Mình mới vào Công ty này được 1 tháng. Số liệu lung tung kinh khủng. Theo bản đăng ký kinh doanh thì vốn chủ sở hữu của Công ty mình là 1.2 tỷ. Nhưng trước đây không có kế toán, sếp thuê người ngoài làm. Công ty thành lập từ năm 2006 nhưng trên báo cáo tài chính đến hết năm 2008, vốn chủ sở hữu chỉ là 560 trđ. Vậy có bị phạt gì không? Bên mình ko phát sinh khoản vay. Và báo cáo tài chính năm 2009 này mình phải khác phục như thế nào????? Đây là lần đầu tiên mình lên diễn đàn, rất mong nhận được hồi âm của các bạn. Thanks các bạn nhé!

Nguồn vốn 1,2 tỷ là nhỏ bạn cứ bổ sung cho đủ vốn điều lệ. Có thể bổ sung bằng tiền mặt hoặc bằn tài sản.

K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Vậy bạn hãy tăng nguồn vốn kinh doanh cho bằng vốn điều lệ trong thời gian bao lâu thì bạn hãy xem quết định góp vốn của Công ty bạn ấy. Cứ để như thế thì chỉ có 1 việc phải chú ý đó là khi đơn vị đi vay ngân hàng thì số lãi tiền vay ( 1,9 tỷ -0,4 tỷ = 1,5 tỷ)1,5 tỷ không được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

Nhưng công ty này mới thành lập, doanh thu không nhiều. Mà vốn điều lệ đều là tiền mặt nên mình phải cân đối không thể tăng lên nhiều vì trong báo cáo tài chính số dư nợ Tk 111 rất lớn. Nên mình không biết làm thế nào cho hợp lý đây. Sợ để nguồn vốn ít quá so với VĐL liệu có ổn không?

C

Chuthuy1007

Guest
13/10/09
3
0
0
39
Dong Anh- HN
Cảm ơn đã giải đáp thắc mắc cho mình. Nhưng đúng là nếu mình tăng vốn lên bằng tiền mặt thì lượng tiền mặt là quá lớn. Phải xử lý cũng rất khó. Hiện nay theo sổ sách tớ làm tạm thì lượng tiền mặt bên mình đã là 900 rồi. Đấy là chưa kể bổ sung thêm vốn CSH bằng tiền thì phải hơn 1 tỷ. Như vậy thì quá không hợp lý. Có bạn nào biết cách giải quyết khi lượng tiền quá lớn. Nên chi vào khoản gì được nhỉ?

T

taituong

Guest
21/4/05
15
0
0
HCM
Tại sao công ty phải tăng vốn diều lệ nhỉ?

T

tran an du

Guest
22/1/10
3
0
0
ha noi
ben cong ty minh nhieu van de qua nho cac ban giup voi.luc dau von dieu le 500t gio muon tang von dieu le thi can lam nhung gi.mong som nhan duoc chia se tu phia cac ban

T

tran an du

Guest
22/1/10
3
0
0
ha noi
vi cac xep dau tu them tai san co dinh nen k biet hach toan sao nua

L

laiphuong

Guest
20/3/11
2
0
0
40
ha noi
Cho tớ hỏi là vốn điều lệ của bên tớ 700tr, phát sinh của bên TK 111 âm vậy thì làm thế nào để khắc phục như có thể tăng vốn điều lệ nên được không. Mong các bạn chỉ giáo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA