Sổ quỹ TM

• Thread starter thuyhoi112006
  • Ngày gửi
T

thuyhoi112006

Guest
28/9/09
10
0
0
Hà Nội
Em xin chào cả nhà webketoan. Các anh chị nhà kêtoan ơi làm ơn cho em hỏi với ạ.Cty em mới thành lập, vốn điều lệ mà giám đốc đăng ký làn 1,8 tỷ nhưng thực chất chỉ có tầm 400 triệu thôi.Đầu vào thì chưa có gì, vậy em để trên sổ quỹ là 1,8 tỷ thì có sao không, và thuế có soi em không ạ? Mong các anh chị chị giáo giúp em;Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

november86

Sơ cấp
12/9/09
24
0
1
Ha noi
Em xin chào cả nhà webketoan. Các anh chị nhà kêtoan ơi làm ơn cho em hỏi với ạ.Cty em mới thành lập, vốn điều lệ mà giám đốc đăng ký làn 1,8 tỷ nhưng thực chất chỉ có tầm 400 triệu thôi.Đầu vào thì chưa có gì, vậy em để trên sổ quỹ là 1,8 tỷ thì có sao không, và thuế có soi em không ạ? Mong các anh chị chị giáo giúp em;Em xin cảm ơn.

ui, chị ơi theo e thì công ty góp vốn đâu cứ ji phải bằng tiền mặt ạ, có thể bằng tiền gửi, hoặc bằng tài sản, hàng hóa chứ ạ! Đâu nhất thiết phải ghi những 1,8 tỷ trên sổ quỹ đâu. Ý của em là vậy, mong các anh chị cho ý kiến

H

huyen kt

Guest
13/8/09
6
0
0
Hà Nội
ui, chị ơi theo e thì công ty góp vốn đâu cứ ji phải bằng tiền mặt ạ, có thể bằng tiền gửi, hoặc bằng tài sản, hàng hóa chứ ạ! Đâu nhất thiết phải ghi những 1,8 tỷ trên sổ quỹ đâu. Ý của em là vậy, mong các anh chị cho ý kiến

Đúng rồi đấy bạn ạ góp vốn bằng cái gì bao nhiêu thì hoạch toán như thế còn nếu cty của bạn không góp vốn bằng TSCĐ hay tiền gửi NH mà chỉ góp bằng tiền mặt là 400tr mà đăng ký với thuế là 1,8tỷ thì bạn cứ phải hoạch toán vào quỹ tiền mătj là 1,8 tỷ thôi chứ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Xem trên hồ sơ DKKD, nếu toàn bộ TV góp vốn bằng TM thì em ghi nhận hết số tiền trên DKKD vào TM.
Vốn trên DKKD mới là chính, còn "thực chất" như em nói là chuyện khác.

T

thuyhoi112006

Guest
28/9/09
10
0
0
Hà Nội
Vì công ty này chỉ có 1 người bỏ vốn.và nên không còn cái gì khác ngoài tiền mặt cả.Em chỉ lo rằng để 1,8 tỷ trên tiền mặt nó vô lý quá thuế họ soi

A

anhkimtam

Guest
28/10/05
4
0
0
45
tp.HCM
Bạn làm kế toán. chứ đâu phải thủ quỹ đâu mà sợ. Kế toán chỉ căn cứ vào chứng từ được ký đầy đủ là được rồi. Còn việc tiền mặt có khác so với thực tế đó là chuyện của chủ doanh nghiệp.
Bạn căn cứ vào vốn ghi trên giấy phép đăng ký kinh doanh, và biên bản góp vốn của doanh nghiệp để hoạch toán

H

huyen kt

Guest
13/8/09
6
0
0
Hà Nội
Vì công ty này chỉ có 1 người bỏ vốn.và nên không còn cái gì khác ngoài tiền mặt cả.Em chỉ lo rằng để 1,8 tỷ trên tiền mặt nó vô lý quá thuế họ soi

Hầu như các công ty nhỏ đều như thế cả bạn à. không lo gi cả đâu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Không vô lý đâu bạn, hiện nay không có ai bắt bạn phải chứng minh có đủ tiền tại quỉ đúng như trên DKKD.
Vốn DKKD trên giấy phép là phạm vi trách nhiệm của bạn sau này nếu Cty...

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Vì công ty này chỉ có 1 người bỏ vốn.và nên không còn cái gì khác ngoài tiền mặt cả.Em chỉ lo rằng để 1,8 tỷ trên tiền mặt nó vô lý quá thuế họ soi Để 1,8 tỷ trên tiền mặt thì có gì mà vô lý chứ? Mình có nhiều tiền mặt thì mình để nhiều. Chỉ khi nào trong quỹ còn trên 1 tỷ mà bạn lại đi vay lãi để kinh doanh thì mới vô lý. Lúc đó các bác thuế sẽ soi đấy.

Sửa lần cuối:
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Không vô lý đâu bạn, hiện nay không có ai bắt bạn phải chứng minh có đủ tiền tại quỉ đúng như trên DKKD.
Vốn DKKD trên giấy phép là phạm vi trách nhiệm của bạn sau này nếu Cty...

Cận thận đấy khi quyết toán các bác thuế hứng lên bắt kiểm quỹ, kiểm tra kho hàng là toi đó, tốt nhất là có bao nhiêu tiền mặt thì hạch toán vào 111 là từng đấy còn số thiếu thì treo lên TK 136 ý là an toàn nhất nếu có bị phạt thì bị phạt hành chính thôi

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng

Như vậy kết cấu tài sản của công ty bạn như sau: bạn biết Tài sản = Nguồn vốn chủ sở hữu + nợ phải trả
Nguồn vốn = 1,8 tỷ( theo giấy phép kinh)
Tài sản = Tiền măt + Phải thu của thành viên góp vốn = 400tr + 1,4 tỷ
Bạn lưu ý là thành viên đang nợ công ty và đã là tài sản của công ty, vì vậy nếu các thành viên chưa góp vốn mà công ty lại vay ngân hàng để hoạt động kinh doanh thì tiền lãi suất của số tiền dưới 1,4tỷ không được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang

Công ty bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào?
- Nếu là côngty Cổ phần thì bạn sẽ ghi nguồn vốn kinh doanh theo số thực góp nhé.
N111,112, ... /C 4111: 400tr
- Nếu là Cty TNHH thì bạn có thể xem phần chưa góp đủ là khoản nợ của các thành viên (bạn có thể xem trong Luật Doanh Nghiệp 2005) theo dõi trên Tài khoản 138.
N111,112, .../C 4111: 400 tr
N138/C4111: 1,4 tỷ
- Bạn không được tùy tiện ghi theo số tiền vốn điều lệ trên GCNĐKKD, vì đây là số tiền mình cam kết góp, chứ không phải số tiền thực góp. Kế toán phải theo dõi, báo cáo các khoản phát sinh thực tế trên sổ sách.
Đây là quan điểm của mình, mong các bạn cho ý kiến nhé.

Sửa lần cuối:
A

aoxanhchoai

Guest
5/6/08
17
1
3
40
donghung-thaibinh
em oi trinh do em hoi cau nay anh biet em van con khu kho lam em à
mới vào nghề hả em
trong công ty bao giờ cũng có 2 bộ sổ em phải biết điều đó

A

aoxanhchoai

Guest
5/6/08
17
1
3
40
donghung-thaibinh
Công ty bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào?
- Nếu là côngty Cổ phần thì bạn sẽ ghi nguồn vốn kinh doanh theo số thực góp nhé.
N111,112, ... /C 4111: 400tr
- Nếu là Cty TNHH thì bạn có thể xem phần chưa góp đủ là khoản nợ của các thành viên (bạn có thể xem trong Luật Doanh Nghiệp 2005) theo dõi trên Tài khoản 138.
N111,112, .../C 4111: 400 tr
N138/C4111: 1,4 tỷ
- Bạn không được tùy tiện ghi theo số tiền vốn điều lệ trên GCNĐKKD, vì đây là số tiền mình cam kết góp, chứ không phải số tiền thực góp. Kế toán phải theo dõi, báo cáo các khoản phát sinh thực tế trên sổ sách.
Đây là quan điểm của mình, mong các bạn cho ý kiến nhé.

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
tôi không đồng ý với trao đổi của bạn bạn cũng mới vào nghề hả

mình cũng mới vào nghề đây, bạn làm lâu năm rồi chia sẻ cho mọi người chút xíu kinh nghiệm đi, thanks bạn

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
tôi không đồng ý với trao đổi của bạn bạn cũng mới vào nghề hả

Bạn có thể nêu ý kiến kinh nghiệm của bạn về vấn đề mà bạn Thuyhoi112006 nêu không, chia sẻ cho mọi người trên diễn đàn với. :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA