Bảng kê chi tiết thanh toán của cty giao nhận vận tải ???

• Thread starter ngoclyngoc
  • Ngày gửi
N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Anh chị ơi, em có xem bảng kê chi tiết thanh toán của cty giao nhận vận tải gửi cho cty em, trong đó có mục:" Thuế đã thu: -900.000đ " là sao vậy ah? Đó là bảng kê kèm theo tờ khai nhập khẩu phi mậu dịch ah. Em không hiểu phần đó là sao? và phải hạch toán phần thuế đã thu này ntn? Mong anh chị giúp đỡ.
Thân.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Nó là cái gì thì em phải hỏi chính người xuất cái bảng kê đó cho em thì mới biết chính xác được chứ!

Em ghi chú rõ "-900.000" theo chị hiểu thì họ đã trừ cho em 900.000 tiền thuế => Em có thể kiểm chứng bằng cách kiểm tra lại tổng số tiền trên bảng kê. Việc trừ này (nếu đúng là họ trừ đi phần đó nhé) có thể hiểu là bên em đã tạm ứng cho họ số tiền thuế này rồi nên trên bảng kê này họ trừ ra.

Việc hạch toán thì lại không phụ thuộc vào cái bảng kê đó mà nó phụ thuộc vào chứng từ hợp lệ mà em có được - cụ thể là hóa đơn tài chính, biên lai đóng thuế và chứng từ thanh toán cho phía nước ngoài (nếu có). Em cần nêu rõ hơn em nhập cái gì về và sử dụng cho mục đích gì thì mọi người mới có thể hướng dẫn cho em cụ thể được.

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
công ty e nhập khẩu hàng hoá phi mậu dịch ah. em mới vào làm ktoán mà lại có 1mình nên loay hoay chưa biết làm thế nào?

Bảng kê chi tiết thanh toán tháng 8 của cty giao nhận vận tải gửi cho cty em gồm: dịch vụ HQ, vận chuyển nội địa, lệ phí HQ, phí lưu kho, Thuế nộp hộ 600.000 và Thuế đã thu (-900.000). Khoản -900.000 này đúng là được trừ đi trong tổng số. em hiểu đây có thế là khoản đặt trước nhưng tại sao lại là Thuế đã thu? vì theo tờ khai hải quan và biên lại thuế XNK thì thuế NK và GTGT hàng NK đã là 600.000 rồi. Vậy tại sao lại có khoản (-900.000) này ah?

Rất mong anh chị giải thích giúp em! Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA