Hóa đơn của đơn vị bỏ trốn

• Thread starter HoaGoTrang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
tranvanhung nói:

Xử lý hoá đơn của đơn vị bỏ trốn
– Trong trường hợp không có hợp đồng thì căn cứ vào chứng từ thanh toán phù hợp với hoá đơn được phản ánh trong sổ sách kế toán của cơ sở kinh doanh để xử lý cho kê khai, khấu trừ. (Theo Công văn số 1287 TCT/PCCS ngày 04/5/2005).

Anh Hùng ơi, chứng từ thanh toán phù hợp là gồm những gì vậy? Bên em có 1 trường hợp nhưng chỉ có mỗi hóa đơn đỏ và phiếu chi tiền thôi, lại là Nhân viên trong Cty hoàn tiền tạm ứng ký, không có Hợp đồng gì cả. Nhưng em được cơ quan thuế cho biết là đơn vị bán họ có kê khai thuế đầu ra cùng thời điểm bên em kê khai thuế đầu vào. Từ năm 2004 lận. Làm sao nhỉ? :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan thuế xác nhận đơn vị bán có kê khai thuế đầu ra trùng với thời điểm đơn vị bạn kê khai thuế đầu vào là ổn rồi còn gì nữa.

Chứng từ thanh toán không nhất thiết phải có chữ ký của bên bán hàng, có thể là chữ ký của người lấy tiền đi mua hàng cũng được.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Cơ quan thuế xác nhận đơn vị bán có kê khai thuế đầu ra trùng với thời điểm đơn vị bạn kê khai thuế đầu vào là ổn rồi còn gì nữa.

Chứng từ thanh toán không nhất thiết phải có chữ ký của bên bán hàng, có thể là chữ ký của người lấy tiền đi mua hàng cũng được.
Cán bộ quản lý nói, vì có kê khai hai bên nên mới yêu cầu trình hợp đồng và các chứng từ liên quan, nếu bên kia không kê khai thì đã hất phí ra ngoài và phạt 1 lần thuế rồi chứ không yêu cầu trình thêm HĐồng làm gì nữa.
Hiện tại vẫn chưa thấy bị phạt, nhưng mình cứ băn khoăn mãi. Không lẽ mình bị hù? :wall:
Ông thầy thì nói nếu hóa đơn của mình xuất trước ngày Cục thuế thông báo là đơn vị bỏ trốn thì không sao. Nhưng sao cứ bị đi giải trình thế nhỉ. Chán thật!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cán bộ thuế chỉ hù những người yếu bóng vía thôi, còn nếu mình làm đúng thì đâu có gì phải lo?
Đơn vị mà mình xuất hóa đơn bỏ trốn thì làm sao mà mình biết được họ bỏ trốn lúc nào để không viết hóa đơn ra nữa? Cơ quan thuế quản lý của họ cũng phải một thời gian sau mới biết được điều đó. Đối với công ty bạn thì họ chỉ có quyền đi xác minh hóa đơn thôi chứ công ty bạn đâu có lỗi gì đâu mà sợ?
Hoang Thu Chau nói:
Hiện tại vẫn chưa thấy bị phạt, nhưng mình cứ băn khoăn mãi. Không lẽ mình bị hù? :wall:
Ông thầy thì nói nếu hóa đơn của mình xuất trước ngày Cục thuế thông báo là đơn vị bỏ trốn thì không sao. Nhưng sao cứ bị đi giải trình thế nhỉ. Chán thật!

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Theo văn bản hướng dẫn trong nội bộ ngành thuế thì khi phát hiện 1 đơn vị sử dụng hóa đơn của đơn vị bỏ trốn mà không xác định được là có phải mua bán thật không thì cơ quan thuế vẫn có quyền tạm thu số thuế GTGT trên hóa đơn đó vào tài khoản tạm giữ chờ xác minh. nhưng hỡi ơi cá bơi dưới nước chim bay trên trời tuy khó nhưng vẫn có thể bắt được còn tiền đã nộp cho thuế thì coi như là mất:wall: . Cho nên bạn chịu khó làm các xác minh còn hơn là mất tiền đấy

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Vâng, mình cũng biết là vậy. Chỉ khổ cái là mình không có Hợp đồng hoặc Phiếu thu của họ nên mới phải nhức đầu. Thôi kệ, giờ cũng đâu làm gì được, cái đơn vị xuất hóa đơn giờ nó biến đâu rồi đấy không biết nữa. Giờ để Cục thuế họ xác minh chắc chắn là đơn vị đó có bỏ trốn hoặc giải thể hoặc dời địa điểm mà không khai báo hoặc thế nào đó chẳng biết nữa, chứ mình đâu có đi truy tìm tung tích của họ nổi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có hai cái đấy cũng không sao đâu vì đâu phải cứ một hóa đơn là phải kèm một hợp đồng mua bán hàng hóa? Phiếu thu thì nhân viên của mình đi thu tiền thì làm gì có chữ ký của họ? Chỉ cần cơ quan thuế xác minh là đơn vị bỏ trốn có kê khai tờ hóa đơn của công ty bạn là được.
Đừng lo lắng làm gì! Vô tư đi bác ạ.
Hoang Thu Chau nói:
Chỉ khổ cái là mình không có Hợp đồng hoặc Phiếu thu của họ nên mới phải nhức đầu.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Hì.hì.. Cám ơn Tú Anh. Mình đang vô tư đây. Khi nào các bác Thuế gõ cửa thì khắc biết. Chân thành cám ơn các bạn đã góp ý.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA