Không được mua ô tô

• Thread starter linhketoan
  • Ngày gửi
L

linhketoan

Guest
9/4/05
14
0
0
Hanoi
Có một anh bạn tôi nhờ tư vấn mà tôi không biết làm thế nào, đành post lên đây nhờ các bậc cao nhân xử trí giùm vậy.
Xí nghiệp anh ấy đã mua một ô tô du lịch cũ bằng nguồn vốn vay (cá nhân) ngắn hạn, Công ty chủ quản nhất định không đồng ý cho mua và (tất nhiên) không ra Quyết định cho phép mua vì giá trị xe cao hơn mức Công ty cho phép.
Khó khăn quá ! Làm thế nào để xử lý chi phí của chiếc xe (tiền xăng, sửa chữa, lương lái xe...), còn nữa, không có quyết định của Công ty chủ quản thì không thể ký hợp đồng mua bán (vì Công chứng Nhà nước không đồng ý) và đương nhiên không thể đưa vào ghi tăng TSCĐ được, vậy phải làm thế nào để bù đắp cho chi phí khấu hao TSCĐ.
Và một vấn đề CHÓT (không biết đã phải TRÉT chưa): sắp đến hạn trả khoản vay kia rồi, liệu có thể lấy vốn lưu động để trả không nhỉ?
Các bác đừng khuyên bán xe đi đấy nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Xí nghiệp bạn to gan quá, cấp trên bảo ko duới­ lại cứ làm, nên hậu quả thì phải gánh chịu thôi. Tuy nhiên cũng có thể vớt vát đôi chút:
1. Xe này đăng ký tên ai XN hay cá nhân. Nếu là XN thì OK no problem ghi tăng TSCĐ, tính chi phí như bình thường. Nếu là cá nhân thì làm hợp đồng thuê hoặc mượn xe các chi phí sẽ đựơc tính vào.

2. còn khoản nợ kia phải lấy từ lợi ích của chiếc xe đem lại để trả.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
linhketoan nói:
Có một anh bạn tôi nhờ tư vấn mà tôi không biết làm thế nào, đành post lên đây nhờ các bậc cao nhân xử trí giùm vậy.
Xí nghiệp anh ấy đã mua một ô tô du lịch cũ bằng nguồn vốn vay (cá nhân) ngắn hạn, Công ty chủ quản nhất định không đồng ý cho mua và (tất nhiên) không ra Quyết định cho phép mua vì giá trị xe cao hơn mức Công ty cho phép.
Khó khăn quá ! Làm thế nào để xử lý chi phí của chiếc xe (tiền xăng, sửa chữa, lương lái xe...), còn nữa, không có quyết định của Công ty chủ quản thì không thể ký hợp đồng mua bán (vì Công chứng Nhà nước không đồng ý) và đương nhiên không thể đưa vào ghi tăng TSCĐ được, vậy phải làm thế nào để bù đắp cho chi phí khấu hao TSCĐ.
Và một vấn đề CHÓT (không biết đã phải TRÉT chưa): sắp đến hạn trả khoản vay kia rồi, liệu có thể lấy vốn lưu động để trả không nhỉ?
Các bác đừng khuyên bán xe đi đấy nhé.
Vụ này khó lắm không sử lý được đâu. Có thể chuyển sang thành thuê xe của cá nhân được không nhỉ.

L

linhketoan

Guest
9/4/05
14
0
0
Hanoi
vo vinh nam nói:
Vụ này khó lắm không sử lý được đâu. Có thể chuyển sang thành thuê xe của cá nhân được không nhỉ.
Bác Nam ơi, nếu chuyển thành thuê xe của cá nhân thì em biết lấy gì ra để trả cho khoản vay ngắn hạn đã bỏ ra mua xe bi giờ! Híc...!

H

hienh

Guest
3/6/05
4
0
0
Hai phong
Van de cua Bac theo minh xu ly the nay co on k, bac tham khao nhe!

Bac van ghi tang ai san nhu thuong (vi nhu the Bac moi quan ly dc tai san va khi do moi chung minh dc tai san co thuc la cua Cty bac- tuy k phai nguon cua Cong ty chu quan cap), cac chi phi khau hao, xang dau van dc hach toan binh thuong, tuy nhien deu khong dc tinh la chi phi hop ly hop le cho muc dich tinh thue(bac phai du phong cho khoan thue nay hoac loai bo ra truoc khi tinh thue TNDN, coi trung thue GTGT cung k dc khau tru dau nha).
Nguon tra no: Bac co the lay nguon tu loi ich ma chiec xe do tao ra hoac bac co the lay chi phi khau hao cua chiec xe do de tra (than trong nhat la Bac tra bang nguon khau hao).

Day chi la giai phap tinh the sua cho cai sai minh da chot thoi

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
bác Linh ah, vấn đề của bác đưa ra em chịu .
Thế nhưng em muốn nói điều này: Trên bảo dưới không được cãi ( đôi lúc có thuyết trình lại). Tuy nhiên vấn để này là em bó tay.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Mình vừa nghĩ ra được một cách hay hay linhketoan thử xem nhé.

Đem chiếc xe ra ngân hàng thế chấp làm hạn mức vay luân chuyển rồi vay để trả cho khoản ngắn hạn kia

kể ra gan đơn vị bạn to quá mức cơ đã cãi lại cấp trên rồi còn dám vay ngắn hạn để đầu tư trung hạn kiểu này chắc ko bền đâu

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Trường hợp này Đơn vị chủ quản không đồng ý đầu tư, do vậy Công ty phải sử dụng nguồn vốn riêng có, không ảnh hưởng bởi sự quản lý của DN cấp trên - Quỹ công đoàn, Quỹ xí nghiệp (nếu có), tuy nhiên, để sử dụng được các nguồn quỹ mang tính chất Phúc lợi cộng đồng này DN cần có sự nhất trí cao từ phía Người lao động (hoàn tất các thủ tục trưng cần ý kiến công đoàn vv..), hiện nay DN đang sử dụng nguồn vốn vay cá nhân để mua xe do đó chưa ảnh hưởng trực tiếp tới nguồn vốn của DN cấp trên do vậy họ chưa đả động đến, nhưng nếu xuất tiền trả nợ vay tới hạn sẽ nảy sinh vấn đề, Lãnh đạo công ty cần nghiên cứu kỹ phương hướng giải quyết về vốn: Công ty đứng ra mua hộ cho cá nhân, sau đó các cá nhân này nộp tiền vào để trang trải số tiền vay, hay mua bằng nguồn quỹ phúc lợi như nói trên vv.. tùy vào năng lực thực tế của DN mà giải quyết, nhưng nên nhớ, giải quyết bằng bất cứ cách nào mà DN cấp trên không duyệt cấp đầu tư thì chiếc xe đó không được ghi nhận là TSCĐ tham gia sản xuất (chỉ có thể là TSCĐ phúc lợi không trích khấu hao nếu mua bằng nguồn quỹ phúc lợi).

L

linhketoan

Guest
9/4/05
14
0
0
Hanoi
HyperVN nói:
Trường hợp này Đơn vị chủ quản không đồng ý đầu tư, do vậy Công ty phải sử dụng nguồn vốn riêng có, không ảnh hưởng bởi sự quản lý của DN cấp trên - Quỹ công đoàn, Quỹ xí nghiệp (nếu có),...
Đáng tiếc là các Quỹ trên đơn vị em không có nên không thể xử lý theo hướng này.
Cảm ơn Bác HyperVN và các bác đã tham gia, em đã quyết định kêu gọi các cá nhân trong công ty đóng góp tiền vào để mua chiếc xe đó (tất nhiên chiếc xe vẫn không được tính vào TSCĐ và trích khấu hao). Hình thức đưa vào chi phí là cử một cá nhân ký hợp đồng với đơn vị để cho thuê xe dài hạn (sẽ đăng ký mua hoá đơn lẻ, đóng thuế đàng hoàng), chi phí thuê xe sẽ được hạch toán vào chi phí sản xuất và lấy tiền thuê đó để hoàn trả các cá nhân.
Hình như giải quyết như thế là ổn đấy nhờ, các bác nhờ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
linhketoan nói:
Đáng tiếc là các Quỹ trên đơn vị em không có nên không thể xử lý theo hướng này.
Cảm ơn Bác HyperVN và các bác đã tham gia, em đã quyết định kêu gọi các cá nhân trong công ty đóng góp tiền vào để mua chiếc xe đó (tất nhiên chiếc xe vẫn không được tính vào TSCĐ và trích khấu hao). Hình thức đưa vào chi phí là cử một cá nhân ký hợp đồng với đơn vị để cho thuê xe dài hạn (sẽ đăng ký mua hoá đơn lẻ, đóng thuế đàng hoàng), chi phí thuê xe sẽ được hạch toán vào chi phí sản xuất và lấy tiền thuê đó để hoàn trả các cá nhân.
Hình như giải quyết như thế là ổn đấy nhờ, các bác nhờ.
To linhketoan điều mình muốn với bạn thế là bạn đã hiểu rồi. Chúc thành công.

L

linhketoan

Guest
9/4/05
14
0
0
Hanoi
Chào các bác, lâu quá không lên mạng vào wkt, có lẽ đề tài này đóng lại ở đây các bác nhỉ. Cảm ơn các bác nhé, cảm ơn bác Vo Vinh Nam nhé. :byebye:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA