Như thế nào là mua bán hóa đơn GTGT?

  • Thread starter trantutu
  • Ngày gửi

11566 lượt xem

T

trantutu

Sơ cấp
22/5/09
1
0
0
43
Vung Tau
Chào quý anh chị,
giảng giải giùm mình: Như thế nào là mua bán Hoá đơn GTGT?
Trường hợp mình đang gặp phải là vầy:

Một anh tên A, nhờ cty mình ký hợp đồng giùm, để ảnh thực hiện toàn bộ công việc.

Sau khi hoàn thành, bên mình xuất hoá đơn cho đối tác. Và anh A đó, phải nộp lại toàn bộ các khoản thuế mà hợp đồng này phát sinh, gồm: VAT, thuế thu nhập doanh nghiệp. Vấn đề tiền bạc thì sòng phẳng rùi. Mình muốn hỏi:

a- Tình huống 1- Anh A đó có cung cấp cho cty mình 1 ít chi phí, mà khi tính ra lợi nhuận đạt gần 90%, thì cơ quan thuế có cho đây là mua bán hóa đơn không?

b- Tình huống 2- Anh A đó không cung cấp bất kỳ 1 chi phí nào hết, mình cũng không đưa chi phí nào của cty mình vào công trình này, và báo cáo thuế với mức lợi nhuận gần 100% (dĩ nhiên anh A đó đã nộp đủ tiền để mình nộp hết các khoản thuế). Như vậy có phải là mua bán hoá đơn không?

Xin quý anh chị giúp nhé!
Thks much.
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Như thế nào là mua bán Hoá đơn GTGT?
Khi doanh nghiệp có đầy đủ điều kiện được sử dụng hóa đơn GTGT thì liên hệ cơ quan thuế để mua hóa đơn GTGT, cơ quan thuế sau khi đã kiểm tra các điều kiện được mua hóa đơn thì bán hóa đơn GTGT cho doanh nghiệp sử dụng.

- DN chỉ được mua hóa đơn từ cơ quan thuế để sử dụng trong giao dịch kinh doanh.

- Cơ quan thuế chỉ bán hóa đơn GTGT cho các tổ chức đủ điều kiện được sử dụng.

----------------------------------------

Nghị định 89/2002 nói:
Điều 4. Các hành vi bị cấm

Nghiêm cấm mọi tổ chức, cá nhân in, phát hành, sử dụng, quản lý, mua, bán hoá đơn trái với quy định tại Nghị định này.
 
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Chào quý anh chị,
giảng giải giùm mình: Như thế nào là mua bán Hoá đơn GTGT?
Trường hợp mình đang gặp phải là vầy:

Một anh tên A, nhờ cty mình ký hợp đồng giùm, để ảnh thực hiện toàn bộ công việc.

Sau khi hoàn thành, bên mình xuất hoá đơn cho đối tác. Và anh A đó, phải nộp lại toàn bộ các khoản thuế mà hợp đồng này phát sinh, gồm: VAT, thuế thu nhập doanh nghiệp. Vấn đề tiền bạc thì sòng phẳng rùi. Mình muốn hỏi:

a- Tình huống 1- Anh A đó có cung cấp cho cty mình 1 ít chi phí, mà khi tính ra lợi nhuận đạt gần 90%, thì cơ quan thuế có cho đây là mua bán hóa đơn không?

b- Tình huống 2- Anh A đó không cung cấp bất kỳ 1 chi phí nào hết, mình cũng không đưa chi phí nào của cty mình vào công trình này, và báo cáo thuế với mức lợi nhuận gần 100% (dĩ nhiên anh A đó đã nộp đủ tiền để mình nộp hết các khoản thuế). Như vậy có phải là mua bán hoá đơn không?

Xin quý anh chị giúp nhé!
Thks much.
Theo mình hiểu thì bên bạn có dấu hiệu là bán hoá đơn.
Bạn phải có nghiệp vụ: mua bán hàng hoá, xuất bán, xây dựng thật khi kết thúc công trình xuất hoá đơn. có bán ra và mua vào,chứng từ đầy đủ còn đằng này bạn không hề thực hiện mà chỉ đứng ra "cho mượn" danh nghĩa của công ty xuất bán hoá đơn để thu tiền(doanh thu)....Khoản tiền bạn thu được từ dịch vụ "cho mượn danh nghĩa" bạn có xuất hoá đơn không???
 
Q

quytda

Thành viên thân thiết
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào quý anh chị,
giảng giải giùm mình: Như thế nào là mua bán Hoá đơn GTGT?
Trường hợp mình đang gặp phải là vầy:

Một anh tên A, nhờ cty mình ký hợp đồng giùm, để ảnh thực hiện toàn bộ công việc.

Sau khi hoàn thành, bên mình xuất hoá đơn cho đối tác. Và anh A đó, phải nộp lại toàn bộ các khoản thuế mà hợp đồng này phát sinh, gồm: VAT, thuế thu nhập doanh nghiệp. Vấn đề tiền bạc thì sòng phẳng rùi. Mình muốn hỏi:

a- Tình huống 1- Anh A đó có cung cấp cho cty mình 1 ít chi phí, mà khi tính ra lợi nhuận đạt gần 90%, thì cơ quan thuế có cho đây là mua bán hóa đơn không?

b- Tình huống 2- Anh A đó không cung cấp bất kỳ 1 chi phí nào hết, mình cũng không đưa chi phí nào của cty mình vào công trình này, và báo cáo thuế với mức lợi nhuận gần 100% (dĩ nhiên anh A đó đã nộp đủ tiền để mình nộp hết các khoản thuế). Như vậy có phải là mua bán hoá đơn không?

Xin quý anh chị giúp nhé!
Thks much.
TRường hợp này cty bạn bán hóa đơn cho anh A rồi còn gì,thực tế cty bạn đâu có trực tiếp thực hiện hợp đồng đâu.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều