Nộp phạt nộp chậm thuế môn bài.

  • Thread starter Song Minh
  • Ngày gửi
S

Song Minh

Sơ cấp
20/8/09
37
0
0
Hà nội
#1
Các anh chị trong diễn đàn ơi cho mình hỏi chút.
Mình muốn hỏi về cách tính nộp chậm nộp phạt thuế môn bài như thế nào? Bao nhiêu % vậy à?
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#2
Các anh chị trong diễn đàn ơi cho mình hỏi chút.
Mình muốn hỏi về cách tính nộp chậm nộp phạt thuế môn bài như thế nào? Bao nhiêu % vậy à?
Tính nộp chậm phạt thuế môn bài giống tính nộp chậm thuế GTGT.
 
hoalan_chi

hoalan_chi

Thành viên thân thiết
#3
Các anh chị trong diễn đàn ơi cho mình hỏi chút.
Mình muốn hỏi về cách tính nộp chậm nộp phạt thuế môn bài như thế nào? Bao nhiêu % vậy à?
Theo nghị định 98/2007NĐ-CP
[FONT=&quot]Điều 12. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thu[/FONT][FONT=&quot]�[/FONT]
[FONT=&quot]1. Các hành vi vi phạm bị xử phạt chậm nộp tiền thuế của người nộp thuế, bao gồm:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Nộp tiền thuế chậm so với thời hạn quy định, thời hạn được gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, trong quyết định xử lý vi phạm pháp luật về thuế của cơ quan thuế;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Nộp thiếu tiền thuế do khai sai số thuế phải nộp, số thuế được miễn, số thuế được giảm, số thuế được hoàn của các kỳ khai thuế trước, nhưng người nộp thuế đã tự phát hiện ra sai sót và tự giác nộp đủ số tiền thuế thiếu vào ngân sách nhà nước trước thời điểm nhận được quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.[/FONT]
[FONT=&quot]2. Mức xử phạt là 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với hành vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này. [/FONT]
Bạn tính tiền phạt như sau:

Số tiền thuế Môn Bài phải nộp theo quy định x 0,05% x số ngày nộp chậm thuế

[FONT=&quot]Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo hoặc trong quyết định xử lý của cơ quan thuế đến ngày người nộp thuế đã tự giác nộp số tiền thuế chậm nộp vào ngân sách nhà nước[/FONT]
Good luck!:015:
 
A

aladin77772000

Thành viên thân thiết
30/8/07
117
2
0
hn
#4
Quy định hiện hành chỉ nói "Cơ sở đang sản xuất kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay tháng đầu của năm dương lịch; cơ sở mới ra kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay trong tháng được cấp đăng ký thuế và cấp mã số thuế" Vậy bạn có thể tính chậm nộp từ ngày đầu tiên của tháng liền kề với tháng nhận mã số thuế đến thời điểm nộp.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều