Hóa đơn bán ra tháng 10...

• Thread starter vitxinhbobo
  • Ngày gửi
V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
Các anh chị ơi giải đáp cho e với.:yo yo (31):
Tháng 10 này cty e chỉ có 1 hóa đơn bán ra nhưng hóa đơn (đỏ) đó bị hủy vì e ghi sai tên địa chỉ, tên cty của bên mua và bên mua nói là ko cần lấy hóa đơn nữa vì số tiền ko nhiều và trả lại hóa đơn sai đó cho bên e.Thế tờ hóa đơn sai này e phải sử lý thế nào ạ?khi làm tờ khai thuế tháng 10 này e có kê vào"bảng kê HHDV bán ra" ko ạ?giúp e nhanh với! Vì e đang làm bc thuế rùi...!!!thanks nhìu nhìu!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cohang1102

Trung cấp
8/12/08
112
0
16
Hà Nội
theo mình bạn cứ kê khai đầu ra và nộp thuế bình thường. Còn khách hàng ko lấy cũng ko sao, vấn đề là bạn phải bỏ tiền ra để đóng thuế thôi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị ơi giải đáp cho e với.:yo yo (31):
Tháng 10 này cty e chỉ có 1 hóa đơn bán ra nhưng hóa đơn (đỏ) đó bị hủy vì e ghi sai tên địa chỉ, tên cty của bên mua và bên mua nói là ko cần lấy hóa đơn nữa vì số tiền ko nhiều và trả lại hóa đơn sai đó cho bên e.Thế tờ hóa đơn sai này e phải sử lý thế nào ạ?khi làm tờ khai thuế tháng 10 này e có kê vào"bảng kê HHDV bán ra" ko ạ?giúp e nhanh với! Vì e đang làm bc thuế rùi...!!!thanks nhìu nhìu!!!!
Quan trọng hơn là hoá đơn huỷ đã xé rồi khỏi cuốn chưa, nếu chưa thì vấn đề rất dể xử, còn xé rồi thì BB phải làm Biên bản huỷ có chử ký và dóng dấu của bên mua (nếu là TC).
Nếu chưa xé thì có 2 TH :
1.Như cohang1102.
2.Không cần xuất mới trong tháng 10 nếu thịh.

L

Luc van

Guest
.
Thế tờ hóa đơn sai này e phải sử lý thế nào ạ?
khi làm tờ khai thuế tháng 10 này e có kê vào"bảng kê HHDV bán ra" ko ạ?

1) Kẹp vào cuốn hoá đơn cùng với biên bản huỷ hoá dơn đó!
bạn có xuất lại hoá đơn đó không? không xuất lại thì không phải kê khai.
Nếu xuất lại vào thàng 10 thì kê khai tháng 10
Thân!:015:

L

Luc van

Guest
Quan trọng hơn là hoá đơn huỷ đã xé rồi khỏi cuốn chưa, còn xé rồi thì BB phải làm Biên bản huỷ có chử ký và dóng dấu của bên mua (nếu là TC).
1.Như cohang1102.

tất nhiên đã xé khỏi cuốn rôi (vì người mua đã trả lại HĐ mà)
màu xanh đó em không hiểu, anh VTM ơi! Bởi vì mình huỷ rồi còn kê khai gì nữa. (có thì BC tình hình SDHD thôi chứ!)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
tất nhiên đã xé khỏi cuốn rôi (vì người mua đã trả lại HĐ mà)
màu xanh đó em không hiểu, anh VTM ơi! Bởi vì mình huỷ rồi còn kê khai gì nữa. (có thì BC tình hình SDHD thôi chứ!)

"Tháng 10 này cty e chỉ có 1 hóa đơn bán ra nhưng hóa đơn (đỏ) đó bị hủy vì e ghi sai tên địa chỉ, tên cty của bên mua"
Nếu thích thì xuất hoá khác thay cho hd huỷ và KK trong tháng 10.

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
"Nếu thích thì xuất hoá khác thay cho hd huỷ và KK trong tháng 10.

bác lạc đề rồi. vấn đề ở đây không phải là xuất hay không xuất hoá đơn khác thay thế mà là hoa đơn đã viết sai đó có cần kê khai vào tháng 10 hay không?.
Theo như pác nói giống như: cohang1102 mà cohang1102 nói là có kê khai cho nên em mới nói là huỷ rồi còn kê khai gi nữa.

D

do hoa

Sơ cấp
30/7/09
40
1
8
ha noi
cái hóa đơn đỏ vì viết sai nên đã bị KH trả lại
Vì thế bạn nên làm cái BB hủy hóa đơn, nói bên kia ký vào BB hủy cho bạn,
trong tháng ngoài kê khai tình hình sử dụng hóa đơn thì bạn ko phải làm kê khai thuế (vì KH ko lấy mà hình như bạn cũng không xuất cái hóa dơn khác để bổ sung đúng không?). Như thế chỉ cần làm cái BB hủy hai bên ký vào bạn kẹp lưu cả cái hóa đơn và BB hủy lại cuốn là được rồi.ko cần phải kê khai đâu

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
Quan trọng hơn là hoá đơn huỷ đã xé rồi khỏi cuốn chưa, nếu chưa thì vấn đề rất dể xử, còn xé rồi thì BB phải làm Biên bản huỷ có chử ký và dóng dấu của bên mua (nếu là TC).
1.Như cohang1102.

VTM ơi! e xé ra rồi ạ.huhu. Và bên cty e và cty đó đã làm biên bản hủy hóa đơn rồi. Còn báo cáo thuế tháng 10 này của e thì tính sao với cái hóa đơn đó ạ?
Bgiờ phải làm sao ạ????

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
VTM ơi! e xé ra rồi ạ.huhu. Và bên cty e và cty đó đã làm biên bản hủy hóa đơn rồi. Còn báo cáo thuế tháng 10 này của e thì tính sao với cái hóa đơn đó ạ?
Bgiờ phải làm sao ạ????

bạn đã xe hóa đơn đó ra nhưng vì sai nên bạn làm BB hủy hóa đơn --> là đúng rồi
vậy bạn đã xuất hóa đơn thay thế chưa? bạn phải xuất dù khach hàng ko muon lay HD nhé, nêu ko là sẽ bị tội trốn doanh thu đó
Hóa dơn xuất thay thế bạn ghi nội dung như cũ và ghi thêm dòng xuất thay thế cho HD số..ngày...tháng..năm..
- vơi hóa don hủy, bạn ko ghi nhân doanh thu ở hóa đơn này ma chỉ cần kê trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cột số hóa dơn hủy trong tháng: 01
- với hóa dơn mới thì bạn kê khai doanh thu và nộp thuế

L

Luc van

Guest
cái hóa đơn đỏ vì viết sai nên đã bị KH trả lại
Vì thế bạn nên làm cái BB hủy hóa đơn, nói bên kia ký vào BB hủy cho bạn,
trong tháng ngoài kê khai tình hình sử dụng hóa đơn thì bạn ko phải làm kê khai thuế (vì KH ko lấy mà hình như bạn cũng không xuất cái hóa dơn khác để bổ sung đúng không?). Như thế chỉ cần làm cái BB hủy hai bên ký vào bạn kẹp lưu cả cái hóa đơn và BB hủy lại cuốn là được rồi.ko cần phải kê khai đâu

Sao lại không phải làm kê khai thuế nhỉ???:wall: chính xác là không phải kê khai tờ khai đầu ra chứ!

Bgiờ phải làm sao ạ????

không quan tâm tới hoá đơn đó nữa bạn nhé! chỉ quan tâm tới tình hình sử dụng hoa đơn tháng 10 thui.

H

Haihung87

Trung cấp
9/1/09
89
0
6
Tp HCM
neu ban đã kê khai và nộp báo cáo thuế rồi thì cần làm mẫu 01 KHBS điều chỉnh giảm hoá đơn đó xuống.
chưa nộp thì làm lại báo cáo thuế bỏ hoá đơn đó ra
Làm biên bản huỷ hoá đơn.đưa cho khách hàng đó ký và lưu lại
chúc bạn thành công

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
bạn đã xe hóa đơn đó ra nhưng vì sai nên bạn làm BB hủy hóa đơn --> là đúng rồi
vậy bạn đã xuất hóa đơn thay thế chưa? bạn phải xuất dù khach hàng ko muon lay HD nhé, nêu ko là sẽ bị tội trốn doanh thu đó
Hóa dơn xuất thay thế bạn ghi nội dung như cũ và ghi thêm dòng xuất thay thế cho HD số..ngày...tháng..năm..
- vơi hóa don hủy, bạn ko ghi nhân doanh thu ở hóa đơn này ma chỉ cần kê trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cột số hóa dơn hủy trong tháng: 01
- với hóa dơn mới thì bạn kê khai doanh thu và nộp thuế

huong85 ơi! cái hóa đơn sai đó mình xuất từ ngày 2/10 cơ đến bây giờ phải xuất cái thay thế mặc dù bên mua ko cần uh?ngày tháng thì ghi như thế nào vậy, hôm nay là ngày 9/11 rùi.Nếu mình tự suất thì liên 2 ko xé ra mà cứ để nguyên trong cuốn hóa đơn hả?và thông tin trong cái hóa đơn tự suất đó mình vẫn phải kê vào" Bảng kê HHDV bán ra" của tháng 10 uh????giải thích rõ giúp mình đc ko?mình thật khó hiểu quá đi...:wall:

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
neu ban đã kê khai và nộp báo cáo thuế rồi thì cần làm mẫu 01 KHBS điều chỉnh giảm hoá đơn đó xuống.
chưa nộp thì làm lại báo cáo thuế bỏ hoá đơn đó ra
Làm biên bản huỷ hoá đơn.đưa cho khách hàng đó ký và lưu lại
chúc bạn thành công

điều chình làm giảm hóa đơn là sao vậy nhỉ????:wall:

N

nguyenkimcuc

Guest
4/11/09
4
0
0
hanoi
Chào tất cả các bác!
Em vừa mwois vào nghề KT, kinh nghiệm còn non nớt lắm, rất mong các bác chỉ giúp cho e vấn đề này: công ty e đang lam thay đổi DKKD nen làm lại con dấu, vậy cho e hỏi thủ tục để trả lại HD GTGT như thế nào?và thủ tục mua mới như thế nào?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
huong85 ơi! cái hóa đơn sai đó mình xuất từ ngày 2/10 cơ đến bây giờ phải xuất cái thay thế mặc dù bên mua ko cần uh?ngày tháng thì ghi như thế nào vậy, hôm nay là ngày 9/11 rùi.Nếu mình tự suất thì liên 2 ko xé ra mà cứ để nguyên trong cuốn hóa đơn hả?và thông tin trong cái hóa đơn tự suất đó mình vẫn phải kê vào" Bảng kê HHDV bán ra" của tháng 10 uh????giải thích rõ giúp mình đc ko?mình thật khó hiểu quá đi...:wall:

chào bạn, đáng lý ra là xuất trong tháng 10 là hợp lý nhất, bạn làm báo cáo thuế luôn. ^.^ vì hàng hóa đó xuất trong tháng 10 mà. còn ko thì bạn cứ để xuất tháng 11 luôn, nếu khách hàng ko lấy thì bạn cứ để 3 liên trong quyển HD luôn, và để làm báo cáo thuế GTGT cho tháng sau. Thế cá biên bản hủy bạn ghi tháng mấy?:1luvu:

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
chào bạn, đáng lý ra là xuất trong tháng 10 là hợp lý nhất, bạn làm báo cáo thuế luôn. ^.^ vì hàng hóa đó xuất trong tháng 10 mà. còn ko thì bạn cứ để xuất tháng 11 luôn, nếu khách hàng ko lấy thì bạn cứ để 3 liên trong quyển HD luôn, và để làm báo cáo thuế GTGT cho tháng sau. Thế cá biên bản hủy bạn ghi tháng mấy?:1luvu:

cái biên bản hủy đó xuất trong tháng 10 vào ngày 2/10 bạn ạ

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

thôi túm lại nhé, bạn cứ xuất hóa đơn thay thế, khách hàng ko lấy HD thì cu để yên đó, làm báo cáo thuế binh thường, hóa đơn hủy đó thì trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn có cột số lượng hóa đơn hủy trong tháng thì bạn kê số HD hủy này vào trong đó
còn hóa đơn suất tháng 11 thì để tháng 11 làm báo cáo thuế, ok?
bạn còn gi thắc mắc nưa ko?

L

Luc van

Guest

ý của huong85 là cái biên bản huỷ đó lập ngày nào? thì bạn phải xuất lại hoá đơn thay thế cho khách hàng vào ngày đó! coi lại đi nhé!
Trong tháng 11 này bạn chưa xuất hoá đơn đúng không? nếu vậy thì xuất lại hoá đơn vào ngày lập biên bản huỷ hoá đơn nhé! rồi kê khai bt.

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
ý của huong85 là cái biên bản huỷ đó lập ngày nào? thì bạn phải xuất lại hoá đơn thay thế cho khách hàng vào ngày đó! coi lại đi nhé!
Trong tháng 11 này bạn chưa xuất hoá đơn đúng không? nếu vậy thì xuất lại hoá đơn vào ngày lập biên bản huỷ hoá đơn nhé! rồi kê khai bt.

Luc van àh! t11 này e suất 3 hóa đơn rồi.Nếu bgiờ mà ghi đúng ngày suất của hóa đơn bị sai đó(2/10) thì ko đc rồi vì trong cuốn đã ghi sang tháng 11 rồi.Đừng chê e ngốc quá nhé!huhu.mới đi làm mà!:011:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA