Xử lý phần tiền KH đặt cọc theo hợp đồng nhưng hợp đồng đã bị hủy

• Thread starter N. Thanh
  • Ngày gửi
N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Cho mình hỏi, mình có nhận 1 khoản tiền đặt cọc CK qua NH của KH để thực hiện hợp đồng nhưng vì lý do khách quan nên KH đã hủy hợp đồng. Vậy phần tiền đặt cọc mà KH đã thanh toán qua NH đó mình có phải xuất hóa đơn để báo thuế không hay không cần xuất hóa đơn mà chỉ ghi nhận là doanh thu khác

Cảm ơn các bạn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho mình hỏi, mình có nhận 1 khoản tiền đặt cọc CK qua NH của KH để thực hiện hợp đồng nhưng vì lý do khách quan nên KH đã hủy hợp đồng. Vậy phần tiền đặt cọc mà KH đã thanh toán qua NH đó mình có phải xuất hóa đơn để báo thuế không hay không cần xuất hóa đơn mà chỉ ghi nhận là doanh thu khác

Cảm ơn các bạn rất nhiều

Chuyển khoản trả lại thôi, không có xuất hoá đơn đâu nhé !

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Chuyển khoản trả lại thôi, không có xuất hoá đơn đâu nhé !

Nhưng vì khách hàng đơn phương hủy hợp đồng nên sẽ bị mất tiền cọc đó chứ ah, nên sẽ không chuyển trả lại, với lại khách hàng này chuyển tiền từ nước ngoài, nếu có chuyển lại cũng không được

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Nhưng vì khách hàng đơn phương hủy hợp đồng nên sẽ bị mất tiền cọc đó chứ ah, nên sẽ không chuyển trả lại, với lại khách hàng này chuyển tiền từ nước ngoài, nếu có chuyển lại cũng không được

mình nghĩ bạn cho nó vào khoàn thu nhập bất thường. ko biết ý kiến khác như thế nào?

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
mình nghĩ bạn cho nó vào khoàn thu nhập bất thường. ko biết ý kiến khác như thế nào?

Mình cũng định hạch toán như vậy, không biết có được không, khỏi phải xuất hóa đơn.

Có ḅan nào có ý kiến khác không ah?

Cảm ơn rất nhiều

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Không phải xuất hóa đơn gì cả, bạn cho thẳng vào thu nhập khác, nhưng phải có BB hủy hợp đồng nhé, căn cứ vào đó và ghi:
N131; 331.../C711

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cũng định hạch toán như vậy, không biết có được không, khỏi phải xuất hóa đơn.

Có ḅan nào có ý kiến khác không ah?

Cảm ơn rất nhiều

Ok vào thu nhập bất thường là Ok rồi.

N

Nguyet Phan

Guest
Ok vào thu nhập bất thường là Ok rồi.

Cho em hỏi thêm về vấn đề này

Khách hàng nước ngoài cũng thanh toán tiền Usd cho cty trả tiền làm dịch vụ nhưng họ không cần lấy hóa đơn.

Vậy có cách nào hạn chế việc xuất hóa đơn bỏ đi không ah
Nếu phần tiền này để lâu mà chưa xuất hóa đơn đỏ thì có sao không

Cảm ơn mọi người rất nhiều

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
cái này muốn trốn thuế hả bạn,họ không lấy thì bạn có thể xuất đúng bằng theo giá vốn hoặc thấp hơn tý tý để khỏi phải chịu DT và thuế nhiều.Chứ tiền đã qua đường ngân hàng thì bạn không thể trốn hoàn toàn đâu, chỉ hạn chế 1 phần thì được.

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Cho em hỏi thêm về vấn đề này

Khách hàng nước ngoài cũng thanh toán tiền Usd cho cty trả tiền làm dịch vụ nhưng họ không cần lấy hóa đơn.

Vậy có cách nào hạn chế việc xuất hóa đơn bỏ đi không ah
Nếu phần tiền này để lâu mà chưa xuất hóa đơn đỏ thì có sao không

Cảm ơn mọi người rất nhiều

Theo mình thì bắt buộc phải xuất hóa đơn để báo thuế thôi mặc dù khách hàng nước ngoài không lấy hóa đơn, cty mình cũng gặp trường hợp này nhiều lắm, mình phải xuất hóa đơn rồi lưu lại trong cuốn hóa đơn luôn. Nếu không xuất hóa đơn tức là không khai báo phần doanh thu đó, coi như bạn đã trốn thuế đó

Còn nếu để lâu không xuất hóa đơn là chậm trể trong việc khai báo doanh thu và thuế, không đúng theo chuẩn mực kế toán và thuế

Có ai có ý kiền gì khác không?

Thanks

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
cái này muốn trốn thuế hả bạn,họ không lấy thì bạn có thể xuất đúng bằng theo giá vốn hoặc thấp hơn tý tý để khỏi phải chịu DT và thuế nhiều.Chứ tiền đã qua đường ngân hàng thì bạn không thể trốn hoàn toàn đâu, chỉ hạn chế 1 phần thì được.

Mình nghĩ phải xuất hóa đơn bằng đúng với số tiền khách hàng thanh toán qua NH chứ, nếu xuất thấp hơn thì phần chênh lệch hạch toán thế nào vậy bạn?

Mình quan tâm vì công ty mình phát sinh rất nhiều khách hàng nước ngoài

Thanks

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Theo mình nghỉ đó mới là nghệ thuật của người làm kế toán đó bạn. Nói ra ở đây khéo các Mod chửi chết.Với lại phần tiền Khách hàng chuyển trả trong ngân hàng cũng đâu có ghi cụ thể từng nội dung đâu, bạn có thể bổ sung thêm phụ lục gì đó để đưa bớt 1 phần doanh thu vào thu nhập khác.

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Theo mình nghỉ đó mới là nghệ thuật của người làm kế toán đó bạn. Nói ra ở đây khéo các Mod chửi chết.Với lại phần tiền Khách hàng chuyển trả trong ngân hàng cũng đâu có ghi cụ thể từng nội dung đâu, bạn có thể bổ sung thêm phụ lục gì đó để đưa bớt 1 phần doanh thu vào thu nhập khác.

Vụ này chắc mình còn phải học hỏi thêm. :004:

C

chanbinh2000

Sơ cấp
2/11/09
7
0
1
ha noi
Bạn phải xuất hoá đơn đó chứ dù khách hàng không lấy. Nếu không thì sẽ coi la trốn thuế đấy, xuất và lưu tại cuống

M

mai0506

Guest
18/11/09
1
0
0
binh phuoc
cty mình năm ngoái có trường hợp này, minh làm biên bản hủy hợp đồng và ghi nhận tiền đó vào thu nhập khác.

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Bạn phải xuất hoá đơn đó chứ dù khách hàng không lấy. Nếu không thì sẽ coi la trốn thuế đấy, xuất và lưu tại cuống

Thì mình vẫn làm thế đấy chứ, xuất và lưu lại cuốn hóa đơn. Ai nói mình thật thà thì mình chịu, chứ làm không đúng sau này quyết toán mệt lắm, đỡ bị đau tim

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Các bạn thân mến !
Đây là diễn đàn để cùng nhau trao đổi các kinh nghiệm làm kế toán cho chuẩn mực, tất nhiên trong nghề cũng cần phải xử lý 1 cách mềm dẻo cho phù hợp với nhu cầu thực tiễn công việc.
Tuy nhiên việc trao đổi, góp ý những vẫn đề nhạy cảm này, các bạn nên trao đổi ở ngoài hoặc check mail cá nhân nhé, không nên đưa những vấn đề đó lên đây, vừa không hay mà có khi bị mang tiếng diễn đàn là nơi đăng những ý kiến không tốt cho người làm nghề.
Rất mong các bạn ủng hộ .

D

d870110

Sơ cấp
Các bạn thân mến !
Đây là diễn đàn để cùng nhau trao đổi các kinh nghiệm làm kế toán cho chuẩn mực, tất nhiên trong nghề cũng cần phải xử lý 1 cách mềm dẻo cho phù hợp với nhu cầu thực tiễn công việc.
Tuy nhiên việc trao đổi, góp ý những vẫn đề nhạy cảm này, các bạn nên trao đổi ở ngoài hoặc check mail cá nhân nhé, không nên đưa những vấn đề đó lên đây, vừa không hay mà có khi bị mang tiếng diễn đàn là nơi đăng những ý kiến không tốt cho người làm nghề.
Rất mong các bạn ủng hộ .
Trời ơi!!!
Mình thấy đâu có vấn đề gì đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA